HOTUBA YA MHE. ANGELLAH J. KAIRUKI (MB.), WAZIRI WA NCHI, OFIS| YA RAIS
(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA) KWENYE
UFUNGUZI WA MAFUNZO YA UKAGUZI WA RASILIMALI WATU KWA WATUMISHI
WA TUME YA UTUMISHI WA UMMA KATIKA UKUMBI WA MKUTANO WA TUME,
UBUNGO PLAZA, DAR ES SALAAM,

TAREHE 17 OKTOBA, 2016.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Umma,

Jaji (Mstaafu) Dkt. Steven James Bwana;

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma (Bibi Claudia Mpangala);
Ndugu Wakuu wa Idara na Vitengo;

Ndugu Washiriki wa Mafunzo;

Waandishi wa Habari;

Mabibi na Mabwana.

Kwanza kabisa, napenda niwakaribishe katika mafunzo haya yenye lengo la kuimarisha
utendaji kazi katika Utumishi wa Umma na utoaji wa huduma bora katika Taifa letu. Pili,
napenda kuipongeza TUME kwa kuandaa mafunzo haya na kunialika kuwa Mgeni Rasmi
katika ufunguzi.

Ndugu Katibu wa Tume,

Ninatambua kuwa mafunzo haya ni muhimu sana kwa gjili ya ukaguzi wa Rasilimaliwatu
katika Utumishi wa Umma, na yanafanyika katika kipindi ambacho Utumishi wa Umma
unakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zinatokana na kutokuzingatiwa kwa
Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. Ni matumaini yangu kuwa, kupitia
mafunzo haya washiriki mtapata uelewa wa pamoja kuhusu dhana ya ukaguzi wa
Rasilimali Watu na mtatumia ujuzi mtakaoupata kufanya ukaguzi wa Rasilimali Watu kwa
ufanisi.

Ndugu Katibu wa Tume na Washiriki,

Mafunzo haya yanafanyika muda mfupi tu baada ya ziara za kikazi ambazo Wizara yangu
imefanya katika Wilaya mbalimbali, ambapo mimi mwenyewe nilishiriki. Katika ziara hizo
tumeweza kukutana na Watumishi wa Umma na kupokea malalamiko kutoka kwao na
kutoka kwa wananchi pia. Malalamiko hayo yanahusu vitendo ambavyo ni kinyume na
misingi ya Utawala Bora.

Kimsingi malalamiko mengi yanasababishwa na kutowajibika kwa watendaji na uvunjifu
wa Sheria Kanuni na Taratibu zinazosimamia Utumishi wa Umma. Kwa mfano,
malalamiko mengi yako katika matumizi mabaya ya madaraka, ubadhirifu wa mali za
Umma, upendeleo katika upandishwaji vyeo, uhamisho usiofuata taratibu na hatua za
nidhamu kutotekelezwa ipasavyo.



Ndugu Katibu wa Tume na Washiriki,

Katika mafunzo haya mtapata fursa ya kukaa pamoja na kubadilishana uzoefu, na hivyo
kuwa na mikakati ya pamoja kuhusu namna ya kukabiliana na changamoto mbalimbali
zinazoukabili Utumishi wa Umma. Inawezekana kuwa mafunzo kama haya si mara ya
kwanza yanafanyika.

Ningependa niwaeleze kuwa mafunzo haya siyo business as usual kama ilivyozoeleka.
Matarajio ni kwamba; Kwanza yatawajengea uwezo wa kuweza kutekeleza majukumu
yenu inavyotakiwa. Pili, yatawapa uelewa wa pamoja wa dhana ya ukaguzi wa uzingatiaji
wa Sheria katika usimamizi na uendeshaiji wa masuala ya Rasilimaliwatu katika Utumishi
wa Umma. Na tatu, yatawapa wakati mzuri wa kila mmoja wenu kuweza kutafakari kwa
kina na kwa pamoja kuhusu majukumu yenu na changamoto zilizopo katika kuyatekeleza
kwa ukamilifu na uadilifu. Hivyo, wakati wa mafunzo haya, ningependa wote
muyazingatie haya.

Ndugu Katibu na washiriki,

Nilipokuwa naipitia ratiba yenu nimeona kuwa mtapitia na kujadili mada mbalimbali
ambazo ni pamoja na dhana ya Ukaguzi wa Rasilimaliwatu, Ukaguzi wa masuala ya Ajira
na Nidhamu, Uandaaji wa Hoja za Ukaguzi na Uandaaji wa Taarifa za Ukaguzi. Hivyo,
kwa siku tano (5) mtakazokuwa katika mafunzo haya mtapata fursa nzuri ya kujadili
namna mtakavyokabiliana na changamoto mbalimbali zinazoweza kujitokeza katika kazi
yenu ya ukaguzi wa Rasilimaliwatu na vilevile kutumia ujuzi mtakaoupata kufanya kazi
yenu kwa ufanisi na weledi.

Ndugu Katibu wa Tume na Washiriki,

Kama inavyofanyika kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa masuala
ya Fedha umefika wakati sasa wa kufanya pia ukaguzi wa Rasilimaliwatu katika Utumishi
wa Umma. Kwa kufanya hivyo Watumishi wa Umma popote walipo watawajibika katika
kuzingatia wajibu wao wa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia masuala
mbalimbali katika Utumishi wa Umma. Hivyo pale ambapo utekelezaji haufanyiki hatua
stahiki zitachukuliwa.

Ndugu Katibu wa Tume na Washiriki,

Sote tunafahamu na tunaendelea kuunga mkono hatua mbalimbali zinazoendelea
kuchukuliwa na Serikali ya Awamu ya Tano katika kuimarisha Utumishi wa Umma.
Wakati tunatafakari hatua hizo, ni muhimu sote kwa pamoja tukatambua kuwa tunalo
jukumu la kujipanga vizuri na kuhakikisha kuwa mipango yetu inakuja kufanikisha azma
iliyowekwa na Viongozi wetu. Wananchi wanayo matarajio makubwa kutoka kwa Serikali
waliyoiweka madarakani kwa hiari yao kupitia kura zao. Hivyo, tunao wajibu wa kukidhi
matarajio na kiu ya maendeleo ya wananchi kwa kuwaondolea kero zao na
kuwaharakishia maisha bora.

Ndugu Katibu wa Tume na Washiriki,

Nimearifiwa kuwa mafunzo haya yataendeshwa kwa utaratibu wa majadiliano na kwa
vitendo. Ombi langu kwa washiriki ni kwamba mtakapokuwa mnajadili mada mbalimbali
washiriki wote muwe tayari kushiriki kikamilifu katika majadiliano na kubadilishana
mawazo. Hii itasaidia katika kutimiza malengo yenu kama wakaguzi wa Rasilimaliwatu
katika Utumishi wa Umma.






