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DIBAJI

Mwongozo huu kuhusu UKIMWI na Kuwahudumia Watumishi wa Tume
Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI na UKIMWI umeandaliwa ili kutoa
maelekezo kwa watumishi wa Tume ya Utumishi wa Umma namna
ambavyo Tume itawahudumia kabla ya kupata maambukizi na baada ya
kupata maabukizi ya UKIMWI.

Mwongozo huu inaainisha huduma mbalimbali zitakazokuwa zinatolewa
kwa watumishi wa Tume ya Utumishi wa Umma. Aidha, Mwongo huu pia
umeonyesha majukumu ya watumishi ya kuyafanya ili wapate huduma

hizo.

Ni matumaini ya Tume ya Utumishi wa Umma kuwa watumishi wa Tume ya
Utumishi wa Umma kuwa watauzingatia kwa ukamilifu Mwongozo huu ili
Tume iweze kuwahudumia ipasavyo katika kudhibiti UKIMWI ndani ya

Tume.

Mwongozo huu utaanza kutumika tarehe 1;Februari, 2009.

Thecla W. Shangali
KATIBU
TUME YA UTUMISHI WA UMMA.



MWONGOZ0 KUHUSU UKIMWI NA KUWAHUDUMIA
WATUMISHI WA TUME WANAOISHI NA VIRUSI VYA

UKIMWI NA UKIMWI

1.0 UTANGULIZI

1.1

1.2

1.3

Kutangazwa kwa Janga la UKIMWI

Serikali ilitangaza ugonjwa wa UKIMWI kuwa ni janga la Kitaifa
mwaka 1999. Hii ilitokana na ongezeko la upotevu wa
nguvukazi pamoja na gharama kubwa ya matibabu vya
wagonjwa wanaougua UKIMWI na huduma za kusafirisha maiti

na mazishi.

Sera na Mkakati wa Kitaifa wa Kudhibiti UKIMWI

Serikali iliona umuhimu wa kuwepo kwa Sera ya Taifa ya
Kudhibiti UKIMWI. Mnamo mwaka 2001 Sera ya Kudhibiti
UKIMWI ilizinduliwa rasmi mkoani Dodoma. Aidha Katika juhudi
za kutekeleza Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI Serikali iliweka
Mkakati wa Kitaifa wa kudhibiti UKIMWI ambao ulizinduliwa
rasmi mwaka 2003 ambapo mkakati huo ulikuwa wa kipindi cha
mwaka 2003-2007.

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI

Katika kutekeleza Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI, Serikali
iliamua Sekta zote zishiriki katika mpango wa kudhibiti UKIMWI
kwa kuanzisha Kamati za UKIMWI sehemu za kazi katika
Wizara na Idara za serikali. Ofisi ya Rais, Mengjimenti ya



1.4

Utumishi wa Umma ilitoa Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI
katika Utumishi wa Umma na Waraka wa Utumishi wa Umma
Na. 2 wa mwaka 2006 ulihusu jinsi ya kuwahudumia watumishi
wa Umma wanaoishi na VWU na UKIMWI.

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI
Ndani ya Tume ya Utumishi wa Umma

Tume kama Idara ya Serikali ilichukua hatua ya kuunda Kamati
ya UKIMWI ili kutekeleza mpango wa Kitaifa wa Kudhibiti
UKIMWI. Kamati hiyo ilizinduliwa na kupewa majukumu yake
katika mkutano uliofanyika tarehe 13/2/2006 hadi 17/2/2006
mkoani Arusha. Mambo mengine yafuatayo yalifanyika;

1.4.1 Tume ya Utumishi wa Umma iliandaa mafunzo kuhusu
UKIMWI kwa wajumbe wa kamati ya UKIMWI ya Tume
toka Makao Makuu na Kanda 7 za Kamati ya UKIMWI
za Tume kwa lengo la kuwaandaa kuwa walimu wa
kufundisha masuala ya UKIMWI sehemu za kazi
ambapo jumla ya washiriki 41 walihudhuria mafunzo
hayo. Mafunzo yaliendeshwa kwa muda wa majuma
mawili kuanzia tarehe 3 — 16/1/2007.

1.4.2 Madhumuni ya mafunzo hayo kwa wajumbe wa kamati
ya UKIMWI ya Tume vyalikuwa ni kuwawezesha
washiriki kujadili masuala ya UKIMWI, kuwaandaa



1.4.3
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1.4.5

washiriki kuwa waelimishaji wa masuala ya UKIMWI na

kupanga mipango ya UKIMWI sehemu za kazi.

Hata hivyo, katika kuhakikisha kuwa suala la UKIMWI
katka Tume linapewa umuhimu unaostahili na
kwamba linaungwa mkono na Menejimenti ya Tume,
kiliandaliwa kikao cha siku mbili kuanzia tarehe 1-
2/11/2005 huko Bagamoyo ambapo Mwenyekiti wa
Tume, Makamishna, Katibu na Watendaji wengine wa
Tume walipata fursa ya kujumuika kwa pamoja na

kujifunza mambo mabalimbali kuhusu UKIMWI.

Pamoja na mafunzo hayo Kikao hicho kilipitisha
Mpango Mkakati wa Tume wa kupambana na UKIMWI

ndani ya Tume.

Tume imeendelea na jitihada za kuelimisha watumishi
kuhusu masuala ya UKIMWI, na namna ya kujikinga
kwa kutoa mafunzo na kusambaza kondomu katika
ofisi zake za makao makuu na mikoani. Aidha Tume
imeandaa machapisho mbalimbali yenye lengo la
kuelimisha zikiwepo kofia, fulana na mabango.



1.5 Umuhimu wa Mwongozo Huu wa Tume

Mbali na jithada nyingi Zzlizofanywa na Tume katika
kupambana na maambukizi dhidi ya UKIMWI, Mwongozo huu
wa Tume utaweka kwa uwazi zaidi huduma mbalimbali
zinazotolewa na Tume kwa watumishi wake walioathiriwa na
virusi vya UKIMWI kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Kudhibiti
UKIMWI, Mwongozo wa kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa
Umma na Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 2 wa mwaka
2006.

2.0 MADHUMUNI
Tume ya Utumishi wa Umma imejizatiti kuhakikisha inadhibiti janga la

UKIMWI. Miongoni mwa mipango yake iliyojiwekea ili kuwa na

Watumishi wenye uwezo wa kutekeleza malengo na majukumu ya

Tume kwa madhumuni yafuatayo:-

2.1

2.2

2.3

2.4

Utaratibu utakaoiwezesha Tume kusimamia suala la UKIMWI
kwa ufanisi.

Mazingira yatakayo wawezesha Watumishi na familia zao
kupima na kutambua hali ya afya zao.

Utaratibu utakaoiwezesha Tume kuwahudumia Watumishi wa
Tume wanaoishi na VVU na UKIMWI kwa usiri.

Utaratibu utakaoiwezesha Tume kuwaelimisha Watumishi wa
Tume wanaoishi na VVU na UKIMWI namna ya kujitunza na

kujiepusha na maambukizo zaidi.



2.5 Kutoa elimu kwa Watumishi wa Tume ambao hawajapata
maambukizi kujua jinsi ya kujikinga na maambukizi ya VVU na
namna ya kuishi na Watumishi wenzao wanaoishi na VVU
{UKIMWI.

3.0 WALENGWA
Walengwa wa mwongozo huu ni :-
3.1 Watumishi ikiwa na maana ya:

Watumishi wa Tume na familia zao.

3.2 Uongozi wa Tume ikiwa na maana ya:

Mwenyekiti na Makamishina.

3.3 Watendaji wa Tume ikiwa na maana ya
Afisa Mhasibu na Menejimenti ya Tume ya Utumishi wa Umma.

4.0 HUDUMA
4.1 Jinsi ya Kuleta Mabadiliko na Kutoa Huduma.
4.1.1 Kujenga Uwezo wa Tume Kuleta Mabadiliko
Tume kama taasisi nyingine za Serikali inaitaji kuwa na
fikra sahihi katika kupunguza maambukizi ya VWU na
kuenea kwa VVU katika Tume na kuhakikisha inakuwa
na uelewa wa kutosha kuhusu UKIMWI mahala pa kazi

ilikuleta mababadiliko.



4.1.2

Tume itaweka mazingira salama kwa kuzingatia
maadili ya kazi, kwa lengo la kupunguza maambukizi
mapya kwa wafanyakazi wa Tume. Mazingira salama
yataboreshwa iwapo Watumishi wa Tume watakuwa
wanapata elimu ya UKIMWI mara kwa mara ili

kujiepusha na maambukizi mapya.

Jinsi ya Kutoa Huduma

Ili mtumishi wa Tume aweze kupewa huduma
anatakiwa kufuata hatua muhimu mbili zifuatazo:

(i) Kupima kwa hiari Virusi vya UKIMWI

(i) Kutoa taarifa ya matokeo ya vipimo.

Afisa wa Tume anayehusika na kupatiwa taarifa/habari
binafsi kutoka kwa Mtumishi kuhusu hali yake
anatakiwa atunze siri kuhusu taarifa za Mtumishi
ambaye anaishi na VWU au mwenye UKIMWI kwa
kuzingatia Kanuni za Maadili ya Utekelezaji Katika
Utumishi wa Umma Aya ya 9 (1) kwa kunukuu;

“Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kutoa kwa
watu wasiohusika taarifa za Serikali, ama za siri
au za kawaida, ambazo wamezipokea kutoka
kwa watu wengine kwa kuaminiwa tu lakini bila
idhini. Kwa kuzingatia utunzaji wa siri za

Serikali, watumishi hawaruhusiwi pia kutoa



taarifa za Serikali kwa watu wasihusika hata
baada ya kuacha kazi katika utumishi wa

umma”

Mtumishi aliyepata maambukizi atatakiwa kutoa taarifa
kwa Katibu wa Tume na taarifa hiyo iambatishwe na

vyeti vya hospitali alikopima.

4.2 Aina za Huduma
Huduma zitatolewa kwa Watumishi wa Tume wanaoishi na VWU
na wenye UKIMWI pamoja na idadi ya wanafamilia kwa mujibu
wa Waraka wa Watumishi wa Umma Na 2. wa mwaka 2006
kuhusu huduma kwa Watumishi wa Umma wanaoishi na Virusi
vya UKIMWI na wenye UKIMWI,

4.2.1 Huduma ya Kupima na Ushauri
Huduma ya kupima na ushauri ni haki ya kila Mtumishi
na itatolewa bure katika hospitali itakayochaguliwa.
Katibu Wa Tume atateua hospitali kwa ajili ya
Watumishi kupima kwa hiari na kupata matibabu.
Tume itafanya uhamasishaji kwa Watumishi wake
kupima na kupata ushauri kuhusu afya zao. Kwa ngazi
ya Idara na kila Mkoa kuwepo na Watoa Ushauri
Nasaha (Counselors) ambao watachaguliwa na

watumishi wa Idara/Mkoa husika.



4.2.2

4.2.3

Huduma ya Dawa

Tume itafuata taratibu ambazo Serikali imeweka na
itaendelea kutekeleza utaratibu ambapo Watumishi
wote wanaoishi na virusi vya UKIMWI watapata dawa
za kupunguza makali ya virusi, hivyo huduma ya dawa
hizo itatolewa bure katika hospitali ambayo itakuwa
imeteuliwa au ambayo Mtumishi atapenda kwenda
kuhudumiwa kwa aliyejitokeza baada ya kupimwa na
kuthibitika kuwa anaishi na virusi vya UKIMWI.

Kwa wale watakao kuwa na UKIMWI na kupata
magonjwa nyemelezi watafuata taratibu za Serikali

zilizowekwa.

Huduma ya Chakula

Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wanabhitajika
kula mlo kamili kila siku ili kuboresha afya zac na
kuongeza nguvu mwilini. Mlo kamili husaidia kuongeza
nguvu mwilini na kumsaidia mgonjwa asipate
magonjwa nyemelezi mara kwa mara. Tume itatoa
huduma ya chakula kwa kutoa pesa kila mwezi, kwa
kiwango atakachoweka Mtendaji Mkuu wa Tume, kwa
watumishi wanaoishi na VWU na UKIMWI na pale
itakapokuwa vigumu kupatikana kwa posho hiyo
Katibu wa Tume atateua duka ambalo wanaoishi na



VWU na UKIMWI watakwenda kuchukuwa chakula
vyenye thamani ya posho hiyo.

4.2.4 Huduma ya Usafiri

Tume itagharamia usafiri na posho kwa Mtumishi wa
Tume anayesafiri kwenda hospitali kupata matibabu ya
magonjwa nyemelezi, ‘kupima kiwango cha CD4 na
kupata dawa za kurefusha maisha(ARV), kwa taratibu
zilizowekwa na serikali , kwenye kifungu cha J.2{a)(vi)
cha Kanuni za Kudumu Utumishi wa Umma za Mwaka
1994.

4.2.5 Kazi Nyepesi (Light Duties)
Tume itajitahidi kuwapangia kazi nyepesi Watumishi
wanaoishi na virusi vya UKIMWI ili kulinda afya zao.

5.0 JINSI YA KUPUNGUZA MAAMBUKIZI YA VWU
5.1 Mafunzo
Tume itaandaa mafunzo ya uhamasishaji mara kwa mara kwa
Watumishi kwa ujumla kulingana na Mwongozo wa kudhibiti
UKIMWI katika Utumishi wa Umma ulivyoelekeza. Aidha, Tume
itaendesha mafunzo kwa ajili ya Watoa Ushauri Nasaha wa
Tume ili wapate stadi za kutoa ushauri nasaha kikamilifu.



5.2

5.3

5.4

Unyanyapaa, Ubaguzi wa Kijinsia na Haki za Binadamu.
Tume itatekeleza sera na nyaraka nyingine zilizopo zinazohusu
usawa wa jinsia pamoja na kupinga unyanyapaa kwa nia ya
kupambana na maambukizo ya VVU na kusimamia heshima ya
Watumishi wanaoishi na VVU/UKIMWI. Tume itasimamia na
kuheshimu haki za binadamu na itazingatia usawa wa Kkijinsia,
usawa katika kazi, ushauri nasaha na matibabu na ufuatiliaji wa

ukiukwaji wa haki za mtumishi na kuambukiza kwa makusudi.

Taarifa ya Maendeleo Juu ya Mapambano Dhidi ya
UKIMWI

Tume itatoa taarifa za mara kwa mara kuhusu maendeleo ya
afya za Watumishi na huduma kwa wanaoishi na VWU/UKIMWI
kama zilivyofafanuliwa katika Waraka Na2. wa mwaka 2006, wa -
kuhudumia Watumishi wanaoishi na VWU na wenye UKIMWI.

Mratibu wa UKIMWI wa Tume ataratibu Taarifa za shughuli za
UKIMWI katika Tume. Taarifa hizo zitasaidia kuonyesha hali
halisi dhidi ya mapambano ya maambukizi ya VWU sehemu za

kazi.

Watumishi wa Tume Kuhamasishwa Kujitangaza
Tume itaweke utaratibu wa kuhamasisha Watumishi wake
kupima afya zao na kujitangaza kwamba wameathirika kwa

lengo la kupunguza maambukizi na kuondoa unyanyapaa.
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6.0 HITIMISHO
Tume itahakikishe Mwongozo huu unakuwa wazi kwa kila Mtumishi

wa Tume na kuutekeleza katika mapambano dhidi ya maambukizi ya
VVU. Tume itapitia na kubadilisha Mwongozo huu kulingana na

mabadiliko yatakayoijitokeza ili uende na wakati.
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