USIMAMIZI NA UTARATIBU WA MAFUNZO YA
WATUMISHI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

Mafunzo kwa watumishi serikalini ni wajibu wa mwajiri katika Taasisi
yoyote serikalini na ni haki ya mtumishi kupata mafunzo hayo. Kwa
kuzingatia hili, kila Taasisi Serikalini inawajibu wa kuandaa mpango
wa mafunzo ambao utazingatia mahitaji ya Taasisi husika na kutenga
fedha kwa ajili ya mafunzo. Tume ya utumishi wa umma pambja na
majukumu mengine ina wajibu wa kufanya ukaguzi wa masuala
mbalimbali ya utumishi wa umma ikiwemo suala la mafunzo ili kuona
kama waajiri wote wanatekeleza suala la mafunzo kwa mujibu wa

Sheria, kanuni na taratibu zilizopo.

Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa
Umma ya mwaka 1999, mafunzo katika utumishi wa umma
yanajumuisha mafunzo ya awali, utaalamu wa stadi, uongozi na
mafunzo ya jumla au mafunzo ya kuwaendeleza watumishi wa ngazi

mbalimbali.

Mafunzo ya awali yanawahusu watumishi wapya na yana lengo la
kuwaelekeza taratibu za utumishi wa umma, mikakati na shughuli za

Taasisi zao na kazi wanazotakiwa kuzifanya.

Mafunzo ya viongozi yanalenga katika kuwapatia viongozi ujuzi
muhimu katika utekelezaji wa majukumu yao. Aidha, mafunzo ya



kuwaendeleza watumishi yanalenga katika kuwawezesha watumishi
wa ngazi zote kumudu mabadiliko mbalimbali ya kisera na harakati
mpya za uongozi, kujenga uwezo na kutunza kanuni za maadili ya
Utumishi wa Umma. Hivyo, ili kutekeleza haya yote, Taasisi za
Serikali zinatakiwa kuwa na mpango wa mafunzo na maendeleo kwa
kila mtumishi uliokubalika wakati wa kutathmini utendaji kazi kwa kila
mwaka. Katika kutekeleza suala la mafunzo katika Utumishi wa
Umma, Mwajiri anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-

o Kuandaa utaratibu wa kuendesha mafunzo ya awali kulingana
na fani za waajriwa. Utaratibu huu unazingatia Aya ya 5.19 ya
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya
mwaka 1999. Katika kutekeleza hatua hii, mwajiri atawapatia
watumishi wapya mafunzo ya kuelekeza taratibu za kiutendaji
katika utumishi wa umma, mikakati na shughuli za vyombo

vyao pamoja na kazi na majukumu wanayotakiwa kutekeleza.

o Uchambuzi wa mabhitaji ya mafunzo ya watumishi (Training
Needs Assessment). Kwa mujibu wa Kanuni Na. 103(3) ya
Utumishi wa Umma,2003, mwajiri katika Utumishi wa Umma
anapaswa kuzingatia mchanganuo wa mpango wa kazi, ukaguzi
wa watumi'shi, mipango tarajio ya rasilimali watu na upimaji wa

utendaji kazi



¢ Kuandaa Mpango wa Mafunzo ya Kanuni za muda mfupi na
mrefu. Kwa mujibu wa Kanuni Na. 103(3) na (6) ya Utumishi
wa Umma, 2003 mwajiri katika Utumishi wa Umma anapaswa
kuandaa mpango wa mafunzo na kuutekeleza. Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma itasimamia na kuratibu
mafunzo ili kuhakikisha kuwa taratibu zisizoruhusiwa hazitumiki.

Mafunzo yatalenga watumishi wa kada mbalimbali

o Kutenga fedha za Kutosha katika bajeti ya mwaka kwa ajili ya
mafunzo ( Kanuni Na. 103(5).

¢ Kupeleka watumishi katika mafunzo( Kanuni Na.103(6). Kazi hii
itatekelezwa kwa kuzingatia bajeti.

e Kuwasilisha kwa mwajiri taarifa ya mafunzo au cheti cha
kuhitimu au kufaulu mafunzo hayo ( Kanuni Na. 103(6).
Mtumishi atakayehitimu mafunzo ana wajibu wa kuwasilisha
cheti. Waajiri wanapashwa kuweka utaratibu utakaowawezesha
watumishi kupata sifa husika katika miundo yao ya utumishi.
Mtumishi atakayehitimu na kufaulu mafunzo anatarajiwa
kuongeza tija katika kazi zake. Mwajiri atoe tuzo kwa mtumishi

kutegemeana na kuwepo kwa fedha.



Kila Mwaijiri Serikalini anapaswa kuzingatia Sera ya Menejimenti na
Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999 na nyaraka
mbalimbali zinazohusu utekelezaji wa suala la mafunze kwa
watumishi wa umma ili kuleta tija, ufanisi na kujenga uwezo ya

Taasisi za Serikali katika utekelezaji wa majukumu yake.
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