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UMUHIMU WA KUZINGATIA TARATIBU ZA RUFAA KATIKA
UTUMISHI WA UMMA
Imetolewa na ofisi ya Rais, Tume ya utumishi wa Umma

Ni wajibu wa nani kuzingatia taratibu za rufaa

Mrufani na Mrufaniwa wote wanawajibu wa kuhakikisha kuwa
wanazingatia Taratibu za rufaa katika Utumishi wa Umma. Ili
mchakato mzima wa rufaa uweze kukamilika pande zote mbili, yaani
mrufani na mrufaniwa wanalo jukumu la msingi na la kisheria
kuhakikisha kuwa Sheria, Kanuni na Taratibu zinazohusu rufaa
zinazingatiwa ipasavyo. Bila kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za
rufaa haki na usawa katika utumishi wa umma haiwezi kupatikana,
hivyo suala la uzingatiaji wa sheria ni suala la msingi sana. Lengo
Kubwa la kuzingatia taratibu hizi ni kuimarisha na kuboresha utawala

bora katika uendeshaji wa shughuli za serikali.

Ni zipi taratibu za rufaa katika utumishi wa umma.

2.1, Utaratibbu wa Rufaa za watumishi wa Umma umeanishwa
kwenye Kifungu cha 25(1) (a) - (€) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa na sheria
Na. 18, 2007 kikisomwa pamoja na Kanuni Na.60(1) — (5) cha
Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 kama
ifuatavyo:-

2.1.1. Kanuni ya 60(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za
mwaka 2003 inawataja watumishi walioteuliwa na Rais

ambao Mamlaka zao za nidhamu ni Katibu Mkuu



Kiongozi kuwa watakata rufaa kwa Mh. Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

2.1.2.  Kanuni ya 60(2), (3) na (5) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003 inawataja watumishi wengine
wote isipokuwa walio katika masharti ya huduma ya
kawaida watakata rufaa kwa mara ya kwanza kwenye
Tume na kama hawataridhika na uamuzi wa Tume
watakata rufaa kwa Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

2.1.3. Kanuni ya 60(4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za
mwaka 2003 inawataka watumishi wa masharti ya
huduma za kawaida kukata rufaa kwa kuzingatia
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 ya mwaka
2004.

3.0. Mchakato wa rufaa

3.1,

3.2.

3.3.

Kwa mujibu wa Kanuni 61(1) mtumishi wa Umma ambaye
hajaridhika na uamuzi wa Mamlaka ya Nidhamu anapaswa
kukata rufaa katika kupindi cha siku 45 tangu tarehe ya
kukabidhiwa uamuzi wa Mamlaka ya Nidhamu na nakala ya
rufaa ipelekwe kwa Mamlaka ya Nidhamu inayokatiwa rufaa.
Kanuni 61 (2) inaelekeza wajibu wa Mamlaka ya Rufaa
kupeleka nakala ya rufaa kwa Mamlaka ya Nidhamu
inayokatiwa rufaa isipokuwa pale tu ambapo imejiridhisha kuwa
nakala hiyo ipo pia kwa Mamlaka ya Nidhamu husika.

Kanuni 61(3) inaelekeza kuwa baada ya kupckea nakala ya
rufaa kutoka kwa mrufani au Mamlaka ya rufaa, Mamlaka ya
Nidhamu inapaswa kuwasilisha mwenendo na vielelezo vya

shauri kwa Mamlaka ya Rufaa katika muda wa siku 14 tangu



4.0.

3.4.

3.5.

3.6.

3.7.

3.8.

tarehe ya kupokea nakala ya rufaa. Nakala ya mwenendo na
vielelezo atapewa mrufani.

Kanuni 61(4) inaelekeza kuwa Mamlaka ya Rufaa inaweza
kupokea rufaa iliyoletwa nje ya muda iwapo kutakuwa na
maelezo/sababu za kuridhisha kuhusu chanzo cha kuchelewa.
Kanuni 62(1) inaelekeza kuwa Mrufani na Mrufaniwa
wanaruhusiwa kusikilizwa ama kwa maandishi au kwa
kuhudhuria na kujieleza.

Kanuni 62(2) inatoa fursa kwa mamlaka ya rufaa kuamua rufaa
yoyote pasipo kuwapo na Mrufani. Aidha, rufaa lazima iamuliwe
ndani ya siku tisini (90) kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa
vielelezo muhimu vya rufaa.

Kanuni 63 inaelekeza kuwa katika kila rufaa ambayo uamuzi
anapewa mrufani, Mrufaniwa (Mamlaka ya Nidhamu) ana haki
ya kupewa nakala ya uamuzi.

Kanuni ya 64(1) inaelekeza kuwa uamuzi wa Rufaa lazima
utekelezwe, na anayekataa kufanya hivyo atastahili

kuchukuliwa hatua za kinidhamu.

Changamoto
Zipo changamoto kadhaa ambazo Tume inakabiliana nazo katika

suala la uzingatiaji wa taratibu za rufaa kama ifuatavyo:-

4.1,

4.2.

Suala la elimu kwa wadau, pamoja na jitihada ambazo Tume
imekuwa ikizifanya kutoa elimu kwa wadau wake, bado kuna
umuhimu na ulazima wa kutoa kipaumbele katika eneo hili ili
kuongeza ufahamu wa taratibu za Rufaa katika Utumishi wa
Umma.

Mamlaka za Nidhamu kutozingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na

Miongozo mbalimbali kuhusu uzingatiaji wa Taratibu za rufaa.



4.3. Ucheleweshwaji wa vielelezo na nyaraka za mashauri ya
nidhamu kutoka katika Mamlaka za Nidhamu. Hili ni tatizo la
muda mrefu ambalo Tume inakabiliwa nalo ili kuhakikisha kuwa
rufaa zinasikilizwa ndani ya muda wa siku tisini (90), muda
uliowekwa kisheria.

Mamlaka za nidhamu zinapaswa kutoa ushirikiano katika kushughulikia
rufaa na kuzingatia sheria, kanuni na taratibu katika uendeshaji wa

mashauri ya nidhamu na rufaa.

Kwa maoni, maswali au ushauri tafadhali tuandikie :
Katibu

Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma
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