UMUHIMU WA KUSAJILI WALIMU
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

1.0 Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya mwaka 1978 na 1995 kifungu
44(1) na (2), mwalimu ni yule aliyehudhuria na kufaulu mafunzo ya
ualimu katika chuo kinachotambulika na Serikali. Mwalimu
aliyehitimu na kufaulu mafunzo ya ualimu anatakiwa kupata cheti na

kusajiliwa.

2.0 Usaijili

Hatua ya kusajiliwa huanza wakati mwalimu anapopangiwa Kituo cha
kazi na mwajiri wake. Kwa walimu wa shule za msingi waajiri wao ni
Wakurugenzi Watendaiji wa Jiji, Manispaa, Miji na Wilaya. Kwa
Walimu wa shule za Sekondari na Vyuo waajiri wao ni Makatibu
Wakuu, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Wizara ya Elimu ya
juu, Sayansi na Teknolojia na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia |

na Watoto.

Mara baada ya kupangiwa kituo cha kazi mwalimu analazimika kujaza
fomu za Mkataba wa Ajira na Mwaijiri wake. Fomu hizo zinapatikana
katika Ofisi za Tume ya Utumishi wa Umma, Idara ya Utumishi wa
Walimu Wilayani. Ili kuweza kukamilisha kazi hii ni vyema mwalimu
akawasiliana na Katibu wa Tume  Wilayani ili aweze kupqta

maelekezo ya jinsi ya kujaza fomu hizo.



3.0 Mambo gani mwalimu anatakiwa kuyazingatia wakati
wa kujaza fomu za mikataba ya ajira |
Mwalimu anatakiwa kuwa na viambatisho muhimu wakati wa kujaza

fomu za mikataba ya ajira kama ifuatavyo:

3.1 Vyeti vya Taaluma yake.

Kama kawaida vyeti vinavyohusu masuala ya taaluma humtambulisha
mhusika, huonyesha kiwango na jinsi alivyofaulu masomo yake.
Aidha Cheti huonyesha hata chuo alichosoma na kipindi alichoanza
na kumaliza chuo hicho. Kwa kifupi cheti cha taaluma hutambulisha
elimu ya mhusika na kumwezesha aweze kuaminiwa na kupewa kazi
husika. Hali kadhalika kwa walimu hiki kitu ni muhimu sana kwa:ni
humsaidia mwalimu aweze kuajiriwa, hivyo ni kitu ambacho

kinapaswa kuthaminiwa na kutunzwa kama mboni ya jicho lake.

3.2 Fomu ya uchunguzi wa afya yake(Medical Examination
Form). |
Katika Utumishi wa Umma kuna utaratibu wa kufanya uchunguzi wa
afya ya yule anayetarajiwa kuajiriwa ili kuhakikisha kuwa mtu
anayeajiriwa ana afya ambayo inaweza kumwezesha kufanya kazi na
kufikia malengo ya taasisi husika. Hata kwa mwalimu jambo hili ni
muhimu kufanya uchunguzi wa afya na kujaza fomu inayohusu
masuala ya afya yake na kuimbatisha katika mkataba wake wa ajirai



3.3 Mwongozo wa maadili ya taaluma yake(Code Pf
Professional Conduct). j
Katika Utumishi wa Umma kuna utaratibu wa kusaini fomu ya
makubaliano ya kuzingatia kanuni za maadili ya kazi. Katika fomu
hiyo mwajiriwa husaini kuwa atazingatia kanuni za maadili ya kazi
yake na kwamba akienda kinyume na makubaliano hayo, mwajiri
atakuwa na nguvu za kisheria kumchukulia hatua za kinidhamu.
Mwalimu anapaswa kuambatisha mwongozo wa maadili ya taaluma
yake kuonyesha kuwa wakati wa kazi zake ataheshimu na kuzingatia

maadili ya taaluma yake

3.4 Kadi ya ndugu wake wa karibu(Next of kin card).

Kitu kingine cha muhimu cha kuambatisha katika mkataba wa ajira ni
kadi ya ndugu wa karibu wa mwalimu ambayo itamsaidia mwajiri
kuwasiliana na huyo ndugu wa mwajiriwa iwapo kuna tatizo au
masuala ya mirathi.

3.5 Taarifa ya historia yake au wasifu wake(History sheef).
Taarifa hii inaonyesha tarehe ya kuzaliwva kwake, elimu yake hadi
kumaliza chuo. Taarifa hii nayo inapaswa kuambatishwa katika

mkataba wa ajira



3.6 Fomu ya masharti muhumu ya utumishi (Principal
Conditions of Service).

Wakati wa kujaza mkataba wa ajira mwalimu pia anatakiwa kujaia

fomu za masharti ya ajira yake, mfano ajira ya malipo ya kudumu na

pensheni. Hii fomu inatakiwa ijazwe na mwalimu ili baadaye mwalimu

anapostaafu aweze kupewa maslahi yake kulingana na fomu hiyo.

Mwalimu anapokamilisha kujaza fomu za mkataba wake anapaswa
kuipeleka fomu yake kwa mwajiri wake kusainiwa na kutumwa kwa
Katibu wa Tume wa Mkoa ambapo pia husainiwa na Afisa Elimu wa
Mkoa. Baada ya taratibu zote kukamilika fomu hizo hutumwa Tumé
ya Utumishi wa Umma, Idara ya Utumishi wa Walimu Makao
Makuu kwa ajili ya kusajiliwa na kupewa TSD namba. |

4.0 Umuhumi wa kusajiliwa kwa Mwalimu

Kuna umuhimu wa kumsajili mwalimu. Mwalimu anatakiwa ajaze
Mkataba wa Ajira na Mwajiri wake mara tu baada ya kupangiwa
kituo cha kazi ili aweze kusajiliwa na kupewa namba ya TSD. Usajili
utamwezesha kupewa barua ya ajira katika masharti ya Kudumu na
malipo ya uzeeni. Pia kutamwezesha kuthibitishwa kazini kwa mujibu
wa Kanuni Na. 14 (1-7) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003.
Vile vile barua ya Ajira itamwezesha kulipwa Mafao yake pale

atakapohitimisha Utumishi wake Serikalini.



Kusajiliwa kwa mwalimu katika utumishi wa umma ni lazima na siyo
hiari. Ili mwalimu aajiliwe katika masharti ya kudumu na malipo ya
uzeeni ni lazima asajiliwe, kumbe ni muhumu kwa walimu wakaelewa

hili na kuwajibika ipasavyo.

5.0 Wito

Wito kwa wadau hasa walimu ni kuwakumbushia kuwa barua ya ajira
kwa mwalimu ni muhimu katika masharti ya kudumu na malipo Ya
uzeeni, kwa hiyo mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa amesajiliWa
na kupewa barua ya ajira ili hatimaye aweze kuthibitishwa kazini.
Aidha nawashauri walimu wafungue majalada yac binafsi nyumbejni

ili wawe na fursa nzuri zaidi ya kutunza kumbukumbu zac muhimu.

Ikiwa una maoni, ushauri au maswali tafadhali tuandikie:- |
Katiibu,

Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma,

S.L.P. 9143,

Dar es Salaam.



