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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME YA 

UTUMISHI WA UMMA JANUARI 2004 HADI JUNI 2005 

 

1.0 UTANGULIZI: 

Taarifa hii imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 16(1) cha Sheria 

ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kinachoitaka Tume kutoa 

taarifa kwa Mheshimiwa Rais kuhusu utekelezaji wa majukumu ya 

Tume na taarifa za matumizi ya Tume kwa kipindi cha mwaka uliopita, 

kifungu hicho pia 16(2) kinamtaka Waziri Mwenye Dhamana na 

Utumishi wa Umma baada ya Mheshimiwa Rais kukabidhiwa Taarifa 

hii awasilishe katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Taarifa hii pia itaonyesha mambo yafuatayo:-  

� Hali ya Utumishi wa Umma itakayojumuisha idadi ya watumishi 

wa Umma, viwango vya elimu na Mfumo wa Uboreshaji 

Utendaji kazi Serikalini. 

� Utekelezaji wa masuala ya ajira na nidhamu katika utumishi wa 

umma kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya 

mwaka 2002, Kanuni na Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi 

wa Umma za mwaka 2003.  

� Hatua zilizochukuliwa na Tume katika kurekebisha kasoro 

zilizojitokeza katika kuboresha Utumishi wa Umma. 

� Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa Sheria Na. 8 ya 

Utumishi wa Umma ya mwaka 2002. 

� Matarajio ya Tume kwa kipindi kijacho. 

 

2.0 MUUNDO NA MAJUKUMU YA TUME 

Muundo na majukumu ya Utumishi wa Umma kwa mujibu wa Sheria 

Na.8 ya mwaka 2005 ni kama ifuatavyo:- 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 2 - 

2.1 MUUNDO WA TUME 

Kwa mujibu wa kifungu Na.9(1), cha Sheria Na.8 ya Utumishi 

wa Umma 2002 kikisomwa pamoja na Kifungu 14(1)Tume 

inaundwa na Mwenyekiti na Wajumbe wasiozidi sita (6) na 

Katibu wa Tume ambao wote huteuliwa na Rais. 

Kwa kipindi hiki Tume iliongozwa na viongozi wafuatao:- 

 
1.  Jaji Mstaafu Lameck M. S. Mfalila  -  Mwenyekiti 

2. Bw. Leonard K. Msaki   -  Mjumbe 

3. Bibi Monica G. Mbapila  -  Mjumbe 

4. Balozi Norman A. Kiondo  -  Mjumbe 

5. Bibi Nderikyo E. Ligate  -  Mjumbe 

6. Bw. Ashour A. Abbas  -  Mjumbe 

7. Bw. Kenya A. Hassan  -  Mjumbe 

8. Bibi Thecla W. Shangali   -  Katibu 

 
2.1.1 Idara za Tume 

Kwa mujibu wa Sheria Na.8 ya mwaka 2002, kifungu 

Na.15(1) Tume imegawanyika katika Idara tano (5) 

ambazo ni:- 

� Idara ya Utumishi Serikalini 

� Idara ya Utumishi wa Walimu. 

� Idara ya Utumishi wa Serikali za Mitaa. 

� Idara ya Utumishi wa Uhamiaji, Zimamoto na 

Uokoaji. 

� Idara ya Utumishi wa Afya. 

 

Idara hizi zinaongozwa na Manaibu Katibu wa Tume. 

 
Aidha, Tume ina Idara ya Utawala na Utumishi ambayo 

inajumuisha pia vitengo vya Uhasibu, Mifumo ya Habari, 

Ukaguzi wa Ndani, Sheria, Maktaba, Kompyuta na Takwimu.  
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Tazama Kiambatisho A. 

 
2.2 MAJUKUMU YA TUME 

Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Umma yaliyoainishwa 

kwenye kifungu Na. 10(1) cha Sheria Na.8 ya mwaka 2002 ni:- 

� Kumshauri Rais kupitia ofisi ya Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma katika kutekeleza majukumu yake aliyopewa 

kikatiba chini ya Ibara ya 36 kuhusu ujazaji wa nafasi 

zilizo wazi katika Utumishi wa Umma kama Rais 

atakavyohitaji. 

� Kumshauri Rais kuhusu masuala ya Utumishi kama 

atakavyohitaji. 

� Kutoa miongozo, kufuatilia na kuhoji taratibu zilizotumika 

na mamlaka za ajira katika kutekeleza kazi za ajira na 

uthibitishwaji kazini, ili kuhakikisha kuwa misingi ya uwazi 

na sifa imezingatiwa kikamilifu 

� Kuwezesha uteuzi na ajira za nafasi mbalimbali katika 

Utumishi wa Umma 

� Kuwezesha, kufuatilia na kutathimini utendaji kazi wa 

watumishi wa Umma wa ngazi mbalimbali ili uwe na 

ufanisi na unaowajali wateja na wenye kuzingatia 

matokeo (result oriented). 

� Kusimamia na kufuatilia uzingatiaji wa kanuni na maadili 

katika utendaji kazi wa viongozi wa Utumishi wa Umma 

hususan katika maeneo ya mafunzo, ajira, upandishwaji 

vyeo na mashtaka ya nidhamu ya watumishi. 

� Kupokea na kushughulikia rufaa kutoka kwa watumishi 

na Mamlaka mbali mbali za Nidhamu katika Utumishi wa 

Umma. 
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� Kuwaita na kupata maelezo kutoka kwa viongozi na 

watendaji pale inapokuwa na ushahidi au malalamiko 

yanayoonesha usimamizi au utendaji usioridhisha 

kinyume cha shabaha na madhumuni ya Utumishi wa 

Umma. 

� Kuhakikisha kuwa taratibu za uendeshaji katika Utumishi 

wa Umma za makundi mbalimbali ya Utumishi 

zinatungwa na kutekelezwa ipasavyo. 

� Kuwachukulia hatua kupitia kwa mamlaka zao za 

nidhamu viongozi na watendaji watakaoshindwa 

kuwashughulikia watumishi walio chini yao kwa mujibu 

wa Kanuni na taratibu zinazosimamia utendaji kazi katika 

Utumishi wa Umma. 

� Kuzishauri na kuzisaidia mamlaka mbalimbali za ajira 

katika masuala mbalimbali ya Utumishi wa Umma kadri 

itakavyoombwa au itakavyoona inafaa. 

 
3.0 HALI YA UTUMISHI WA UMMA  

Katika kipindi hiki Tume ilianzisha zoezi la kukusanya kumbukumbu 

za watumishi wa umma ili kujua idadi yake, jinsia na viwango vya 

elimu kwa kila kada. Zoezi hili bado linaendelea. Hata hivyo takwimu 

zilizopatikana kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma zinaonyesha kuwa kuna jumla ya watumishi wa umma 304,054 

kati yao wanaume 147,665 wanawake 98,828 na wasiofahamika jinsia 

ni 57,561 ambao ni sawa na asilimia 18.9 ya watumishi wote wa 

Umma. Watumishi hawa ni wapya na bado hawajaingizwa kwenye 

mfumo wa Kompyuta ya Watumishi wa Umma. 
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Chati 1 : Asilimia ya Watumishi kwa Jinsia

18.9%

32.5%

48.6%

Wasiojulikana Jinsia Wanawake Wanaume

 

Chanzo : Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 2005  

 
3.1 Viwango vya Elimu. 

Viwango vya Elimu vya Watumishi wote 304,054 

vimegawanyika kama ifuatavyo:- 

  
Jedwali 1 : Viwango vya Elimu vya Watumishi wa Umma kwa Jinsia 

 Jinsia 

Na. Kiwango cha Elimu  Isiyojulikana Ke Me Jumla

*1 Viwango vya Elimu Haijulikani 56,769 3,269 4,941 64,979

2 Daktari wa Falsafa 2 16 138 156

3 Stashahada ya juu 12 792 2,632 3,436

4 Shahada 10 772 2,736 3,518

5 Uzamili 4 429 1,448 1,881

6 Stashahada ya uzamili 4 149 598 751

7 Stashahada 59 5,567 12,947 18,573

8 Kidato cha V - VI 52 966 3,751 4,769

9 Kidato cha I - IV 490 38,866 55,999 95,355

10 Elimu ya msingi Darasa la V-VIII 157 47,337 59,510 107,004

11 Darasa la IV 2 665 2,965 3,632
 JUMLA 57,561 98,828 147,665 304,054

Chanzo: Ofisi ya Rais Menejiment ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
* Watumishi hawa ni wapya na bado hawajaingizwa kwenye 

mfumo wa Kompyuta. 
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Jedwali la hapo juu linaonyesha kwamba karibu asilimia 36 ya watumishi 

waliomo katika Utumishi wa Umma ni wale wenye elimu chini ya Kidato cha 

Nne. Na kwa mujibu wa Sera ya Ajira na Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma ya mwaka 1998 na Waraka wa utumishi wa umma Na.1 

(Establishment) mwaka 2004, sifa ya chini ya elimu ya kuajiriwa katika 

Utumishi wa Umma ni Kidato cha Nne. Aidha kati ya watumishi 

304,054 wa umma, watumishi 110,636 hawajafikia Kidato cha Nne na 

wamepewa muda wa kujiendeleza hadi kufika kiwango hicho ifikapo 
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mwaka 2007. Mbali na hawa kuna jumla ya watumishi 64,979 sawa 

na asilimia 21 ambao viwango vyao vya elimu havijulikani.  

 

 

 

3.2 Mfumo wa Uboreshaji Utendaji Kazi Serikalini. 

Madhumuni ya kuanzisha kwa mfumo huu ni pamoja na 

kujenga uwezo wa watumishi na asasi za umma ziweze 

kuboresha utoaji huduma, tija, uwajibikaji, usimamizi wa kazi na 

uendelezaji wa Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma. 

Mfumo huu unajumuisha hatua zifuatazo:- 

 
� Mpango mkakati (Strategic plan) 

� Mpango wa muda wa kati wa matumizi na bajeti (Medium 

Term Expenditure Framework) 

� Ratiba ya kazi za mwaka (Action plan) 

� Mkataba wa huduma kwa mteja (Clients Service Charter) 

� Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji (Monitoring 

and Evaluation) 

� Mfumo wa wazi wa kupima utendaji kazi wa mtumishi 

(OPRAS). 

 
Kwa upande wa uendeshaji na usimamizi katika Utumishi wa 

Umma mfumo huu unazingatia utendaji kazi unaojali matokeo. 

Aidha, umeweka utaratibu thabiti wa uwajibikaji kwa ngazi ya 

Taasisi na kwa ngazi ya Mtumishi binafsi. 

 
Katika kipindi hiki Tume ya Utumishi wa Umma haijaweza 

kufanya ukaguzi katika eneo hili ambalo ni moja ya kazi za 

Tume kwa mujibu Sheria Na.8 ya mwaka 2002, kifungu cha 10 

(1)(g). Hata hivyo kwa mujibu wa taarifa za Ofisi ya Rais 
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma mfumo huu umeanzishwa 

Serikalini na kutekelezwa kama ifuatavyo:- 

 

� Umekamilika katika Wizara 25, Idara zinazojitegemea 11, na 

Wakala za Serikali 20 na 

� Umeanzishwa kwenye Mikoa yote 21 ya Tanzania Bara, 

bado upo kwenye hatua za ukamilishwaji, ambapo Mikoa 

tisa ya Mwanza, Kagera, Mara, Shinyanga, Arusha, 

Kilimanjaro, Manyara, Tanga na Mbeya imefundishwa 

OPRAS na Mikoa kumi na mbili iliyobaki bado 

haijafundishwa. 

 

Jedwali 2 : Hali ya Utekelezaji wa Mfumo wa Uboreshaji Utendaji Kazi Serikalini 
 

HALI YA UTEKELEZAJI (STATUS) 

CSC PIF 

NA. WIZARA 

S
D
S
 

S
A
 

S
P
 

T
O
P
 

R
A
S
 

O
P
 

A
P
 

IP
A
 

D l T D 

MAFANIKIO 
ASILIMIA 

1 Menejimenti ya Utumishi wa Umma √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
2 Wizara ya Maji na Mifugo √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
3 Wizara ya Kilimo na Chakula √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
4 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 

5 Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango na Ubinafsishaji √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
6 Wizara ya Fedha √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
7 Wizara ya Afya √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
8 Wizara ya Ushirika na Masomo √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
9 Wizara ya Elimu na Utamaduni √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
10 Wizara ya Sheria na Katiba √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
11 Wizara ya Maliasili na Utalii √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
12 Ofisi ya Makamu wa Rais √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
13 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
14 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
15 Ofisi ya Rais, Ikulu √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
16 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
17 Wizara ya Mambo ya Ndani √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
18 Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
19 Wizara ya Madini na Nishati √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
20 Wizara ya Ujenzi √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
21 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
22 Wizara ya Viwanda na Biashara √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
23 Wizara ya Sayansi, Teknolojia na Elimu ya Juu √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
24 Ofisi ya Waziri Mkuu √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 
25 Wizara ya Ardhi, na Maendeleo ya Makazi √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √         100 

IDARA ZINAZOJITEGEMEA  

1  Idara ya Mahakama ya Rufaa √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ √ 100 
2 Ofisi ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali √ √ √ √ √ √ √ √  √  90 
3 Tume ya Kurekebisha Sheria √ √ √ √ √ √ √ √  √ √ 100 
4 Mahakama ya Biashara  √ √ √ √ √ √ √ √  √  90 
7 Ofisi ya Bunge √ √ √ √ √ √ √   √  90 
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HALI YA UTEKELEZAJI (STATUS) 

CSC PIF 

NA. WIZARA 

S
D
S
 

S
A
 

S
P
 

T
O
P
 

R
A
S
 

O
P
 

A
P
 

IP
A
 

D l T D 

MAFANIKIO 
ASILIMIA 

8 Tume ya Uchaguzi √ √ √ √ √ √ √   √  90 
9 Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi √ √ √ √ √ √ √   √  90 
10 Tume ya Kudhibiti UKIMWI √ √ √ √ √ √ √   √  90 

11 Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa              

12 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya              

13 Tume ya Haki za Binadamu √ √ √ √ √ √ √ √  √  90 
14 Sekretarieti za Mikoa 21   √ √ √ √ √ √  √  72 

WAKALA WA SERIKALI 

1 Wakala wa Uchimbaji Visima na Mabwawa √ √ √ √ √ √ √ √  √ √        100 
2 Kituo cha Tanzania cha Mafunzo ya Maendeleo Duniani   √ √ √ √ √   √  54 
3 Chuo cha Utumishi wa Umma   √ √ √ √ √   √  54 
4 Mkemia Mkuu wa Serikali   √ √ √ √ √   √  54 

Chanzo : Hotuba ya Bajeti ya Mawaziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora kwa 2005/06 

 

4.0 UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME 

 Katika kipindi hiki, Tume imetekeleza na kukamilisha kazi kama 

ifuatavyo:- 

 

4.1 Kukamilisha kazi zilizoachwa na Tume zilizovunjwa. 

Tume ilikamilisha kazi zilizokuwa mikononi mwa Tume 

zilizovunjwa pamoja na kushughulikia kazi zilizokuwa kwa 

Waajiri ambazo zilitakiwa zifanywe kwa kutumia Tume 

zilizovunjwa za kupandisha vyeo na kushughulikia masuala ya 

Nidhamu na Rufaa. Kazi hizo zilifanywa kwa mujibu wa Agizo la 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma la tarehe 12/3/2004 kama ifuatavyo:-. 

 

4.1.1 Kupandisha Vyeo na Kuthibitisha Watumishi  

Tume iliwapandisha vyeo watumishi 44,803, 

kuwabadilisha vyeo watumishi 1,617 na kuwathibitisha 

kazini watumishi 288 kama ifuatavyo:- 

 

Jedwali la 3 : Watumishi Waliopandishwa na Kuthibitishwa vyeo. 

Tume iliyovunjwa Kupandishwa 
vyeo 

Kuthibitishwa 
kazini 

Kubadilishiwa 
cheo 
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Utumishi wa 
Walimu 

30,434 - 1,335 

Utumishi Serikalini 10,421 288 282 

Utumishi wa 
Serikali za Mitaa 

3,948 - - 

Jumla 44,803 288 1,617 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

Chati 3 : Asilimia ya Watumishi Waliopandishwa Cheo

67.9%

23.3%

8.8%

Walimu

Utumishi serikali kuu

Serikali za Mtaa
`

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

Chati hii inaonyesha kwamba katika kushughulikia kazi 

zilizokuwa kwenye Tume zilizovunjwa, Tume ya Utumishi wa 

Walimu ilikuwa na kazi nyingi ambazo hazikukamilishwa 

ikifuatiwa na Tume ya Utumishi Serikalini na Tume ya 

Utumishi Serikali za Mitaa.Tume ya Utumishi Serikalini 

ilishughulikia pia Utumishi wa Afya na Uhamiaji ambao 

Utumishi huo uko chini ya Idara za Tume husika. 

 

4.1.2 Masuala ya Nidhamu na Rufaa: 

Tume imejadili na kuyatolea maamuzi mashauri ya 

nidhamu 415 na rufaa 28 kama ifuatavyo:- 

 

Jedwali la 4: Mashauri ya Nidhamu na Rufaa 

Mashauri Tume iliyovunjwa 

Nidhamu Rufaa 

Maamuzi 
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Utumishi wa 
Walimu 

403 - 351 – Walifikuzwa kazi. 
41 – Walirudishwa kazini. 
8 – Uchunguzi unafanyika. 
3 – Yaundiwe jopo la madaktari. 

Utumishi wa 
Serikali za Mitaa 

12 - 7 – Walirudishwa kazini. 
4 – Walifukuzwa kazi.  
1 – Mapendekezo yalipelekwa 
TAMISEMI. 

Utumishi Serikalini - 28 12 – Zilikubaliwa 
16 – Zilikataliwa 

JUMLA 415 28 443 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
4.2 Utekelezaji wa majukumu kwa mujibu wa Sheria Na 8 ya 

2002: 

Tume imetekeleza majukumu yake iliyopewa kwa mujibu wa 

Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kifungu cha 

10(1) kama ifuatavyo:- 

 
4.2.1 Kuziwezesha Mamlaka za Ajira na Nidhamu: 

Tume imeziwezesha mamlaka mbalimbali za Ajira na 

Nidhamu kwa kuzipatia mafunzo katika masuala ya 

usimamizi, uendeshaji na udhibiti wa ajira na nidhamu 

katika Utumishi wa Umma. Uwezeshaji huo ulifanyika 

kama ifuatavyo:- 

 
(a) Kushiriki kwenye Semina na Mikutano ya wadau: 

Tume ilishiriki na kutoa mafunzo katika mikutano ya 

wadau kama ifuatavyo:-  

 
Jedwali la 5 : Mikutano ya Wadau Tume iliyoshiriki 

Tarehe Mwandaaji Mkutano Mahali 

24-25/11/2004 Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais 

Menejimenti ya 

Utumishi wa 

Umma 

Wakurugenzi wa Utawala 

na Utumishi na Maafisa 

Tawala Wafawidhi wa 

Mikoa  

Arusha 

1-4/12/2004 Katibu Mkuu 

Kiongozi Ikulu 

Makatibu Wakuu na 

Makatibu Tawala wa 

Mwanza  
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Mikoa. 

16 – 17/12/04 ALAT Jumuiya ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (ALAT) 

Tabora 

5 – 6/01/05 Mkurugenzi wa 

Uhamiaji 

Maafisa Uhamiaji wa 

Mikoa na Vituo vya 

mipakani 

Tanga 

10 – 12/02/05 Katibu Mkuu 

TAMISEMI 

Baraza la Wafanyakazi 

wa Serikali za Mitaa. 

Morogoro  

Chanzo : Tume ye Utumushi wa Umma, 2005 
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(b) Vikao vya Kazi:  

Tume iliandaa vikao vya kazi kwa lengo la kujadiliana 

na kuelekezana namna ya kutekeleza kwa ufanisi kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za uendeshaji wa 

Utumishi wa umma. Vikao hivyo ni:- 

 
Jedwali 6 : Vikao vya Kazi vilivyoandaliwa na Tume 

Na Tarehe Kikao cha Kazi 

 

Madhumuni Mahali Idadi ya 

washiriki 

1. 5/10/2004 Wadau wa 

Zimamoto na 

Uokoaji 

Kujadili hali ya 

Utumishi wa 

Zimamoto na 

Uokoaji nchini ili 

kuboresha 

utendaji kazi 

DSM 42 

2. 22-26/11/04 Makatibu wa mikoa 

na Wilaya wa TSD. 

Mapitio ya 

Sheria ya 

Utumishi wa 

Umma Na.8 ya 

mwaka 2002 

Arusha  151 

3. 1-5/3/2005 Wakurugenzi wa 

Halmashauri 

Mapitio ya 

Sheria ya 

utumishi wa 

Umma Na.8 ya 

mwaka 2002. 

Arusha 97 

4. 7-11/3/05 Maafisa Utumishi 

wa Halmashauri 

Mapitio ya 

Sheria ya 

Utumishi wa 

Umma Na.8 ya 

mwaka 2002 

Arusha 94 

5. 14-16/3/05 Wenyeviti wa Bodi 

za ajira katika 

Halmashauri 

Utekelezaji wa 

majukumu ya 

Bodi za Ajira  

Arusha 93 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 14 - 

6. 21-23/3/05 Wasaidizi Wakuu 

wa Wakurugenzi 

wa Utawala na 

Utumishi 

Kutoa mafunzo 

na 

kubadilishana 

uzoefu kuhusu 

uboreshaji wa 

Utumishi wa 

Umma na 

utekelezaji wa 

Sheria Na.8 ya 

mwaka 2002 na 

Kanuni na 

Taratibu za 

mwaka 2003 na 

nyaraka 

mbalimbali na 

miongozo ya 

Tume. 

Morogoro 59 

7. 22-23/4/05 Wenyeviti wa 

Kamati za Ajira za 

Mikoa na Wilaya 

TSD 

Mapitio ya 

Sheria ya 

Utumishi wa 

Umma Na.8 ya 

mwaka 2002. 

Morogoro 130 

8. 25 –9/4/05 Wadau wa Walimu 

wizara ya Elimu na 

Utamaduni, Wizara 

ya Sayansi, 

Teknolojia na Elimu 

ya Juu, Wizara ya 

maendeleoa ya 

jamii Jinsia na 

Watoto, CWT na 

Watendaji. 

Kuelekeza 

Sheria Na.8 ya 

Utumishi wa 

Umma 2002 na 

kanuni zake 

mwaka 2003 

Morogoro 36 
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9. 26-27/5/05 Maafisa na 

Makamanda 

Zimamoto 

Kujadili kwa 

kina juu ya 

utumishi wa 

Zimamoto na 

Uokoaji nchini 

na kupanga 

mikakati ya 

pamoja ya 

kuimarisha 

utumishi wa 

Zimamoto na 

Uokoaji nchini 

kwa mujibu wa 

sheria Na. 8 ya 

mwaka 2002. 

Moshi 64 

10. 30-31/5/05 Maafisa Uhamiaji 

wa Mikoa na vituo 

vya mpakani 

Kujadili kwa 

kina juu ya 

Utumishi wa 

Uhamiaji nchini 

na kupanga 

mikakati ya 

pamoja ya 

kuimarisha 

Utumishi wa 

Uhamiaji nchini 

kwa mujibu wa 

Sheria Na.8 ya 

mwaka 2002. 

Moshi 58 

11. 6–11/6/05 Wakuu wa vyuo 

vya afya na 

wawakilishi 

wanaoshughulikia 

masuala ya 

utawala katika 

hospitali za rufaa 

Kuwaelemisha 

wakuu wa vyuo 

kuhusu 

mabadiliko ya 

utumishi ili nao 

wawaelimishe 

wanafunzi wa 

kada mbalimbali 

za Afya. 

Morogoro 60 
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12. 27-29/6/05 Makatibu Tawala 

Wasaidizi Mikoa 

(Staff Service 

Cluster) Maafisa 

Utumishi Mikoa, 

Makatibu wa TSD 

Mikoa 

Kujadili na 

kuelemishana 

juu ya sheria ya 

Utumishi wa 

umma, 

utekelezaji wa 

majukumu 

mapya ya Tume 

ya Utumishi wa 

Umma, 

Mamlaka za 

Ajira na 

Nidhamu na 

kupanga 

mikakati wa 

pamoja wa 

kuimarisha 

Utumishi wa 

Umma. 

Moshi 78 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
(c) Kuitangaza Tume: 

Wadau mbalimbali waTume ya Utumishi wa Umma 

wameelimishwa kuhusu muundo, majukumu ya Tume 

na taratibu mpya katika masuala ya usimamizi, 

uendeshaji na udhibiti wa ajira, upandishwaji vyeo na 

nidhamu katika utumishi wa umma kwa njia zifuatazo: 

 

�  Ziara za Tume  

 Mwenyekiti na Makamishna wamefanya ziara katika 

Mikoa ya Dodoma, Tanga, Kigoma, Mtwara, Mara, 

Ruvuma, Singida, Kagera, Arusha, Kilimanjaro, Pwani 

Mbeya, Tabora, Mwanza, Lindi, Rukwa, Morogoro na pia 

imetembelea Tanzania Visiwani na kukutana na 

watumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Mambo 

yaliyojitokeza kwenye ziara hizi yataelezwa kwa undani 

kwenye 6.0 
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�  Kutoa Vipeperushi, Majarida, T-shirt na Kofia 

Tume imechapisha na kusambaza kwa wadau 

vipeperushi 20,000, majarida 10,000, T-shirt 4,020 

na Kofia 2,000. 

� Kushiriki kwenye Maonyesho ya Kitaifa  

Tume imeshiriki kwenye maonyesho ya 

maadhimisho ya wakulima Nanenane, 2004 

Morogoro, na sikukuu ya siku ya sherehe ya 

Serikali za Mitaa iliyofanyika jijini Dar es Salaam 

tarehe 27//6 – 1/7/2005. 

� Kushiriki kuendesha vipindi vya Redio.  

Tume imetangaza vipindi 52 vya “Ijue TSD” 

ambavyo hutoka kila siku ya Ijumaa saa 12.45 hadi 

saa 1.00 usiku. 

 
4.2.2 Kuwezesha Ajira na Uteuzi katika Utumishi wa 

Umma: 

Tume katika kipindi hiki imeiwezesha ajira na 

uteuzi katika Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:- 

 
(a) Kufanya Usaili: 

Tume imefanya usaili na kuwasilisha matokeo 

ya usaili kwa Mamlaka za Ajira husika kwa 

uteuzi kama ifuatavyo:- 
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Jedwali la 7 : Usaili uliofanywa na Tume kwa niaba ya Mamlaka 
za Ajira 

 
Tarehe Mamlaka 

ya Ajira 
Nafasi Wazi Idadi 

1-
4/3/2004 

Katibu wa 
Tume Haki 
za 
Binadamu 
na 
Utawala 
Bora. 

− Mkurugenzi wa Mafunzo na Elimu ya Umma 
− Mkurugenzi wa Utafiti na Mweka Kumbukumbu 
− Mkurugenzi wa Utawala wa Sheria. 
− Mkurugenzi wa Masuala ya Sheria. 
− Mkurugenzi wa Hazi za Binadamu. 
− Mkaguzi wa Ndani Mkuu. 
- Mchambuzi wa Kompyuta Mwandamizi 

1 
1 
1 
1 
1 
1 
1 

27-
28/9/04 

Morogoro 
Singida 
Manyara 
Mwanza 
Shinyanga 
Tabora 
Mbeya 
Kigoma 
Kilimanjaro 

Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa 5 
5 
5 
5 
4 
5 
5 
1 
5 

26/2/2005 Makatibu 
Tawala wa 
Mikoa 
- Mara 
- Rukwa 
- Iringa 

 
Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa 

“ 
“ 

 
 
5 
5 
5 

27-
29/6/05 

Katibu 
Mkuu 
Wizara ya 
Viwanda 
na 
Biashara 

− Mkurugenzi wa Sera, Mipango na Ubinafsishaji 
− Mkurugenzi wa Biashara 
− Afisa Biashara Mkuu I 
- Afisa Biashara Mkuu II 

1 
1 
1 
2 

 Jumla  67 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

(b) Kushiriki katika Kamati Maalum za Ajira na Bodi 

za Ajira  

Tume imeshiriki katika Kamati Maalum za Ajira na 

Bodi za Ajira kwenye zoezi la usaili kama 

ifuatavyo:- 

 

Jedwali la 8 : Ushiriki wa Tume kwenye Kamati Maalum za Ajira na Bodi za 
Ajira 

 
KAMATI MAALUM ZA AJIRA 

WIZARA IDARA 
ZINAJITEGEMEA 

WAKALA WA 
SERIKALI/TAASISI 

ZA UMMA 

SEKRETARIE
TI ZA MIKOA 

BODI ZA 
AJIRA/ 

HALMASHU
RI 

1. Fedha Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi 

Mamlaka ya Hali ya 
Hewa 

Tanga  Kondoa 

2. Kazi, Maendeleo ya 
Vijana na Michezo 

Tume ya Utumishi 
wa Umma 

Kituo cha Uwekezaji Mtwara Kibaha  

3. Viwanda na Biashara Tume ya Haki ya 
Binadamu NA 
Utawala Bora 

Insurance 
Supervisory Dept. 

Mwanza Rombo  

4. TAMISEMI Tume ya Kudhibiti 
Madawa ya Kulevya 

Kituo cha zama za 
kilimo na ufundi 
Vijijini (carmatec) 

Singida Arusha  

5. Ushirika na Masoko Tume ya Kudhibiti Mbegu za Kilimo Mara Ngorongoro  
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Ukimwi 
6. Maji na Maendeleo ya 

Mifugo 
Idara ya Mahakama  Mamlaka za Ndege 

Tanzania 
Iringa Serengeti  

7. Nishati na Madini Tume ya 
Kurekebisha Sheria 

Ndege za Serikali Arusha Handeni 

8. Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi 

Chuo cha Hoteli ya 
Utalii 

Dodoma Same 

9. Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

Uhamiaji  Utafiti wa nyumba 
(National Housing 
Building and 
Research Agency) 

 Iringa 

10. Mawasiliano na 
Uchukuzi 

Zimamoto na 
Uokoaji 

Hospitali ya Rufaa 
KCMC 

 Nkasi 

11. Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto 

Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa 

Mfuko wa Pensheni 
wa Mashirika ya 
Umma 

 Magu  

12. Ofisi ya Waziri Mkuu    Bagamoyo  
13. Kilimo na Chakula    Nzega  
14. Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa 
   Shinyanga  

15. Ujenzi    Kisarawe  
16. Maliasili na Utalii    Tanga 
17. Sayansi Teknolojia 

na Elimu ya Juu 
   Kyela 

18. Mambo ya Ndani ya 
Nchi 

   Misungwi 

19. Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa 

   Lindi DC 

20. Elimu na Utamaduni    Mwanza 
21. Mipango na 

Ubinafsishaji 
   Kilombero 

22. Mambo ya Nje    Dodoma DC 
23. Ardhi na Maendeleo 

ya Makazi 
    

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
4.2.3 Utayarishaji na Usambazaji wa Miongozo 

Tume imetayarisha na kutoa miongozo kwa lengo la 

kuziwezesha Mamlaka mbali mbali za Ajira na Nidhamu 

pamoja na waajiri kutekeleza majukumu yao, Miongozo 

iliyotolewa ni:- 

� Vitabu vya rejea 2,296 kuhusu sera, sheria, kanuni, 

taratibu za Utumishi wa Umma na nyaraka za 

Utumishi wa Umma. 

� Miongozo 2,225 kuhusu masuala ya Ajira katika 

utumishi wa Umma, Toleo Na.1 mwaka 2004. 

� Miongozo 1,800 kuhusu masuala ya Nidhamu na 

Rufaa katika Utumishi wa Umma, Toleo Na. 1 la 

2005. Tazama Kiambatisho B. 
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4.2.4 Ufuatiliaji wa Utayarishaji wa Taratibu za Uendeshaji 

(Service Schemes) 

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(2) cha Sheria Na.8 ya 

Utumishi wa Umma 2002, Waziri mwenye Dhamana ya 

Utumishi husika ndiye anayetakiwa kutayarisha Taratibu 

za Uendeshaji ambazo ni:-  

� Taratibu za uendeshaji Serikalini 

� Taratibu za uendeshaji Serikali za Mitaa 

� Taratibu za uendeshaji Utumishi wa Walimu 

� Taratibu za uendeshaji za Zimamoto, Uokoaji na 

Uhamiaji 

� Taratibu za uendeshaji katika Utumishi wa Afya 

 
Tume imekuwa ikihimiza Wizara zenye dhamana na 

Utumishi husika kwa mujibu wa kifungu cha 10 (1)(i) cha 

Sheria Na.8 ya Utumishi wa Umma 2002 kuhusu 

ukamilishwaji wa taratibu hizo ambapo hadi sasa bado 

hazijakamilika na kuanza kutumika. Taratibu hizo ziko 

kwenye hatua mbalimbali za ukamilishwaji. 

 
4.2.5 Kupokea na Kushughulikia Rufaa. 

Rufaa tano (5) zilishughulikiwa kwa mujibu wa kifungu 

cha 10 (1)(e) cha Sheria Na.8 ya Utumishi wa Umma 

2002 na kutolewa uamuzi kama ifuatavyo:- 
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Jedwali la 9 : Rufaa Zilizowasilishwa Tume 

Idadi ya Rufaa Cheo Mwajiri Maamuzi 

1 Mhasibu Halmashauri ya 
Wilaya Mpanda 

Rufaa yake ilikubaliwa. 
Alirudishwa kazini. 
Mashtaka yaanze upya 
kwa kufuata taratibu. 

1 Mhasibu Halmashauri ya 
Wilaya Bagamoyo 

Rufaa yake ilikubaliwa 
na alirudishwa kazini. 

Afisa Ugavi H/shauri ya Wilaya 
Bukoba 

Rufaa zilirudishwa 
kupata uthibitisho kama 
taratibu zilifuatwa. 

Afisa Afya H/shauri ya Wilaya ya 
Songea 

“ 

3 

Daktari Msaidizi Ofisi ya Katibu 
Tawala Tanga 

“ 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

5.0 UTEKELEZAJI WA MASUALA YA AJIRA NA NIDHAMU 

KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

Tume ilifanya ukaguzi na kutathmini hali ya Utumishi wa Umma 

kwa kuangalia vyombo vya umma vilivyopewa mamlaka ya 

usimamizi na uendeshaji wa Utumishi wa Umma kama 

vinatekeleza wajibu wao kulingana na sheria katika maeneo ya 

ajira, upandishwaji vyeo, mafunzo, nidhamu na rufaa. 

 
5.1 Mbinu zilizotumika 

Mbinu zilizotumika kujua hali ya utumishi kwa ujumla kwa 

misingi ya usimamizi na uendeshaji ni: 

� Kufanya ukaguzi kwa mamlaka za ajira na nidhamu 

� Kushiriki kwenye Kamati maalum za Ajira 

� Kushiriki kwenye Bodi za Ajira 

� Kufanya ziara Mikoani 

� Kuchambua malalamiko yanayowasilishwa Tume. 

� Kupitia taarifa mbali mbali zinazowasilishwa Tume 

kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Umma. 

 

Kwa kutumia mbinu hizo, Tume ilibaini mambo yafuatayo:- 
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5.2 Masuala ya Ajira 

Mamlaka za Ajira zimeanza kutekeleza usimamizi na 

uendeshaji wa masuala ya ajira katika maeneo 

yafuatayo:- 

 
5.2.1 Ajira na Uteuzi 

Mamlaka za Ajira zimeanza kutekeleza ujazwaji wa 

nafasi wazi katika Utumishi wa Umma kwa 

kuzingatia misingi ya Sifa na ushindani ulio wazi 

kwa kupitia Kamati Maalum za Ajira, Bodi za Ajira, 

na Kamati za Mikoa na Wilaya. Ujazaji wa nafasi 

hizo unafanyika kwa njia ya Ajira mpya au 

kupandishwa vyeo watumishi waliomo kazini. 

Baadhi ya ajira zilizofanyika kwa njia ya ushindani 

na takwimu zake kupatikana kutokana na kushiriki 

kwa Tume kwa kipindi hiki, nafasi 3,585 zimejazwa 

kwa kufuata utaratibu mpya kama ifuatavyo:- 

 
5.2.1.1. Kamati Maalum za Ajira 

Kamati hizi ni za muda (Ad-hoc 

Committees) kwa mujibu wa Kanuni za 

utumishi wa Umma za 2003 Kanuni 9(3). 

Kamati zinaundwa na Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa na 

Wakala wa Serikali pale ambapo pana 

shughuli ya kufanya inayohusu masuala 

ya Ajira, kupandisha vyeo na kuthibitisha 

kazini. 

 
Katika kipindi hiki nafasi 2,950 zimejazwa 

na nafasi 801 hazikujazwa kama 
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inavyoonyeshwa kwenye mchanganuo 

hapa chini:- 

Jedwali la 10 : Nafasi zilizojazwa kupitia Kamati Maalum za Ajira na uzingatiaji wa taratibu 

1. WIZARA Nafasi 
zilizojazwa 

Nafasi 
ambazo 

hazikujazwa 

Uzingatiaji 
wa taratibu 

Ukiukwaji wa taratibu 

Fedha 37   • Kuteua waombaji 

wenye sifa za chini 

kulinganishwa na 

walioachwa 

Kazi, Maendeleo ya Vijana na 

Michezo 

68 1 √  

Viwanda na Biashara 21 3 √  

Ushirika na Masoko 16   • Kuitwa wasailiwa wasio 

na sifa 

Maji na Maendeleo ya Mifugo 22 35 √  

Nishati na Madini 19 15 √  

Ofisi ya Makamu wa Rais 19 5  • Kamati kuundwa na 

wajumbe ambao sio 

watumishi wa ndani. 

• Kutangaza kazi ambayo 

haijapata kibali. 

• Wasailiwa wengi. 

Mawasiliano na Uchukuzi 22 9  • Kuita waombaji wengi 

kwa siku moja. 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 

Watoto 

49 13  • Kuteua waombaji kazi 

wengi kwa nafasi moja 

• Wasailiwa wengi kwa 

siku moja 

Kilimo na Chakula 51 4 √  

* Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa 

51 39 √  

Maliasili na Utalii 135 2  • Dalili za upendeleo kwa 

watumishi wa ndani 

kutokana na alama za 

wajumbe na namna 

msailiwa alivyojibu 

maswali. 

• Kurudia maswali kwa 

siku tofauti 

• Maandalizi hafifu ya 
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makabrasha ya usaili 

* Watumishi wasio wanajeshi. 

 
Sheria na Mambo ya Katiba 38 2  • Kamati kujumuisha 

wajumbe wasio 

waajiriwa wa Wizara 

* Mambo ya Ndani ya Nchi  162 32  • Matangazo yenye 

maelezo pungufu kama 

vile kazi atakayofanya 

atakapoajiriwa. 

Elimu na Utamaduni 1475 332  • Kumteua mtumishi 

ambaye hakuomba kazi 

wala kuteuliwa. 

Mambo ya Nje 20  √  

Ardhi na Maendeleo ya Makazi 50 11  • Dalili za upendeleo kwa 

watumishi wa Ndani ya 

Wizara 

2. IDARA ZINAZOJITEMEGEA 

Tume ya Haki za Binadamu 50 96  • Sifa eg.G.P.A 
hazikuzingatiwa katika 
kuteua wasailiwa. 

• Dalili za upendeleo kwa 
watumishi wa ndani. 

• Wajumbe kutokuwa 
makini na kuheshimu 
kikao. Wametoka nje 
wakati msailiwa 
anajieleza. 

• Kurudia maswali kwa 
kada moja siku tofauti. 

Tume ya Kudhibiti Madawa ya 

kulevya 

2  √  

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 

Siasa 

6   • Kutokuzingatia vigezo 

kama vile G.P.S wakati 

wa kuteua wasailiwa. 

• Dalili za upendeleo. 

• Kutokuwepo kwa 

maswali maalum 

(structured questions) 

Idara ya Mahakama ya Rufaa 96 105  • Kuitwa wasailiwa 

ambao hawakutuma 

maombi ya kazi. 

• Kuitwa wasailiwa wengi 

sana kwa siku moja. 

• Kuita wasailiwa wasio 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 26 - 

na sifa. 

• Dalili za upendeleo. 

* Watumishi wasio Askari 

 
 
Tume ya Kurekebisha Sheria 3  √  

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 

53   • Maswali yasiyohusiana 
na maudhui ya usaili 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 7 7 √  

Uhamiaji 270  √  

Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi 

23 2 √  

Tume ya Utumishi wa Umma 34 82 √  

3. Wakala wa Serikali 
Wakala wa Ndege za Serikali 12  √  

4. Sekretarieti za Mikoa 

Tanga  21 2 √  

Mtwara 19  √  

Singida 7 1 √  

Mara  3 √  

Iringa 60  √  

Arusha 32  √  

JUMLA 2950 801 √  

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 27 - 

Chati 4 :  Uzingatiaji wa Taratibu Katika Wizara 

38.9%

61.1%

Taratibu Hazikufuatwa

Taratibu Zimefuatwa

 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
 Takwimu hizi zinaonyesha kwamba bado kuna ukiukwaji taratibu 

katika kushughulikia masuala ya ujazaji wa nafasi wazi katika utumishi 

wa umma.  

 
5.2.1.2 Bodi za Ajira 

Bodi hizi zinaundwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama 

ilivyoanishwa na Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003, Kanuni 127. Majukumu ya Bodi hizi ni kushughulika 

na mchakato wa masuala ya Ajira kama vile kufanya usaili 

kwa ajira mpya, kuwapandisha vyeo na kuthibitisha 

watumishi na kuwasilisha matokeo kwa Mamlaka ya 

Serikali ya Mtaa husika. 

 
Katika kipindi hiki Bodi za Ajira 114 zimeundwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Nafasi 423 zimejazwa na 

Halmashauri 22 ambapo nafasi 191 hazikujazwa. Aidha 
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Halmashauri 2 zilikiuka taratibu kama inavyoonyesha 

kwenye jedwali hapa chini. 

 
Jedwali la 11 : Nafasi zilizojazwa kupitia Bodi za Ajira 

Nafasi ambazo hazikujazwa  Bodi za Ajira  
(Halmashauri) 

Nafasi 

Zilizojazwa Kukosa sifa Kutofika 
kwenye usaili 

Kutofuata 
taratibu 

Kondoa 8 14 - - 

Kibaha 17  - - 

Rombo 18 2 - - 

Arusha 2 1 - - 

Ngorongoro 16 12 - - 

Serengeti 26 - 27 - 

Same 13 4 - - 

Iringa 20 34 - - 

Nkasi 10 - 10 - 

Magu 13 16 - - 

Bagamoyo 26 5 1 - 

Misungwi 19 3 - - 

Lindi DC 10  10 - 

Mwanza 44  - - 

Kilombero 8 6 - - 

Dodoma DC 8 - - - 

Nzega 22 - 16 1 

Shinyanga 3 - 3  

Kisarawe 73 - 18 - 

Tanga 44 - 4 - 

Kyela 23 - 5 - 

Mbulu - - - 1 

JUMLA 423 97 94 2 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 
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Chati 5: Uzingatiaji wa Taratibu Katika Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa

90.9%

9.1%

Kufuata Utaratibu

Kutofuata Utaratibu

 
Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

Takwimu hizi zinaonyesha kwamba kuna uzingatiwaji wa 

Sheria, Kanuni na Taratibu za ajira kwa kiwango kikubwa 

katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizofanya ajira. 

  

5.2.1.3 Kamati za Mikoa na Wilaya  

Kamati hizi zimeundwa na Tume ya Utumishi wa 

Umma kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa 

Umma 2003, Kanuni 113, 114 na 120 na jukumu 

la Kamati hizi kushughulika na mchakato wa 

masuala ya Ajira kwa Walimu kama vile Ajira 

mpya, usajili wa walimu, kupandisha vyeo na 

kuthibitisha kazini na kusimamia maadili ya 

walimu. Katika kipindi hiki Kamati za Ajira za 

Mikoa 21 na Wilaya 113 zimeundwa, hivyo kwa 

ujumla zipo 134. Kamati za Wilaya 27 zimejaza 
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nafasi 212 za Walimu na nafasi 19 hazikujazwa 

kama inavyoonyeshwa hapa chini. 

 

Jedwali Na.12: Nafasi zilizojazwa kupitiaKamati za Wilaya 

NA.   NAFASI HAZIKUJAZWA 

 KAMATI ZA WILAYA NAFASI KUKOSA SIFA KUTOFIKA 

1. MKURANGA 1   

2. RUJEWA 19   

3. SUMBAWANGA 8   

4. MAKETE 4   

5. DODOMA 11 1  

6. KONGWA 11   

7. MBINGA 9   

8. DODOMA MANISPAA 9   

9. MPWAPWA 5   

10. KOROGWE 4   

11. ILALA 14   

12. GEITA 7   

13. SIMANJIRO 2   

14. TANDAHIMBA 5   

15. MTWARA 2   

16. BAGAMOYO 21 4  

17. KIBAHA 2   

18. BABATI 7 1  

19. MONDULI 16   

20. BUNDA 17   

21. SONGEA 2   

22. NZEGA -1 1  

23. TABORA (V) 4   

24. KISARAWE 3 - 1 

25. SHINYANGA MANISPAA 2 10  

26. HANDENI 5 1  

27. TARIME 23   

 JUMLA 212 18 1 

* Jedwali linaonyesha kuwa taratibu za Ajira zilifuatwa 

Jedwali 13: Nafasi Ambazo Hazikujazwa 

Kamati/Bodi Nafasi 
zilizojazwa 

Nafasi 
zilizokosa watu 

wenye sifa 

Hawakufika 
kwenye 
usaili 

Kamati Maalum za Ajira 2,950 801 0 
Bodi za Ajira 423 97 94 
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Kamati za Wilaya 212 18 0 
Jumla 3,585 916 94 
Chanzo: Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

Chati 6 :  Idadi ya Nafasi Zilizojazwa
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Chati hii inaonyesha kwamba Kamati Maalum za Ajira 

zinaongoza kwa kuwa na nafasi zilizokosa watu wenye sifa 

zikifuatwa na Bodi za Ajira na mwisho Kamati za Wilaya. 

 

Pamoja na sababu zilizotajwa za kutokujaza nafasi wazi zipo 

sababu nyingine kama vile mwajiri kutokuomba kibali au 

kutotangaza nafasi wazi. Tume haikuweza kufuatilia na kupata 

takwimu za nafasi wazi zilizokuwepo ambazo hazikujazwa 

katika mwaka huu wa fedha. Kazi hii itafanywa katika mwaka 

wa fedha ujao. 

 
5.2.2 Upungufu uliojitokeza. 
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Katika mchakato wa ujazaji wa nafasi zilizo wazi kwa 

kutumia Kamati Maalum za Ajira na Bodi za ajira Tume 

iligundua ukiukwaji wa taratibu za ajira kama ifuatavyo:- 

� Kuitwa kwenye usaili watu wasio na sifa. Hali hii 

imejitokeza katika Halmashauri ya Wilaya Mbulu kwa 

kufanya usaili wa Madereva wa darasa la VII badala 

ya wenye sifa ya chini ya Kidato cha Nne. 

� Kusaili watu ambao hawajaomba nafasi hizo. Hili 

limejitokeza katika Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 

Makazi na Idara ya Mahakama kwa nafasi za 

Madereva na Katibu Muhtasi. 

� Kuteuliwa mtu ambaye hakuomba cheo wala 

hajafanya usaili. Hili lilionekana katika Wizara ya 

Elimu na Utamaduni kwa nafasi ya Mkurugenzi 

Msaidizi. 

� Kutokuwepo na maswali maalumu ya usaili, hivyo 

kupelekea kutokuwepo na usawa katika kutoa alama 

kwa wasailiwa. Hili limejitokeza katika Ofisi ya Msajili 

wa Vyama vya Siasa kwa nafasi za Wakili wa 

Serikali, Udereva na Afisa Tawala. 

� Kutumia kura badala ya kutoa alama kwa kuzingatia 

matokeo ya usaili. Hili lilifanyika Halmashauri ya 

Wilaya ya Nzega. 

 
 5.2.3 Upandishwaji Vyeo. 

Baadhi ya Watumishi waliokuwepo kwenye Utumishi wa 

Umma wamepanda vyeo kwa njia ya ushindani ulio wazi 

baada ya kuomba nafasi za juu zilizotangazwa, nje au 

ndani na mwajiri wake. Kwa mfano watumishi 59 
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wamepanda vyeo na kuchukua nafasi za Katibu Tawala 

Wasaidizi wa Mikoa. 

 
5.2.4 Kuthibitishwa kazini 

Katika kipindi hiki kamati Maalum ya Ajira imeweza 

kufanya mchakato wa kumwezesha Katibu Tawala wa 

mkoa wa Mwanza kuwathibitisha watumishi 20 na 

Dodoma watumishi 43. Tume haikuweza kupata taarifa 

za uthibitishwaji kazini kutoka kwa Mamlaka nyingine za 

Ajira. 

 
5.2.5 Maendeleo ya Watumishi 

Waajiri wanawajibu wa kuangalia maendeleo ya 

watumishi wao na kuona kwamba yanaendana na 

matakwa yanayotakiwa kwa kila mtumishi kulingana na 

kazi anayofanya. Mpaka sasa kuna jumla ya watumishi 

110,636 ambao hawana Elimu ya Kidato cha Nne. 

Serikali imetoa muda hadi mwaka 2007 watumishi hao 

wawe wamejiendeleza. Kuna baadhi ya sekta ambazo 

zitaathirika zaidi na sera hii kama vile sekta za Afya na 

Zimamoto na Uokoaji. Hata hivyo takwimu sahihi kwa 

upande wa Sekta ya Afya hazijakusanywa, bali kwa 

upande wa sekta ya Zimamoto kati ya watumishi 619 

watumishi wa darasa la VII ni 480 sawa na asilimia 77.45. 

Huu ni mfano kwa baadhi ya sekta, Idara/Wizara ambazo 

zitaathirika endapo watumishi hawa hawatatimiza sifa 

hizo ifikapo mwaka 2007. Pamoja na nia nzuri ya Serikali 

kuendeleza watumishi wake si busara kwa Serikali 

kuwaachisha kazi baada ya mwaka 2007.  Athari zake 

zinaweza kuwa kubwa kwa Serikali kubadilisha Muundo 
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wa Utumishi wao.  Tume inapendekeza kuwa kwa wale 

watakaoshindwa kufikia kiwango cha sekondari, 

waendelee kufanya kazi hadi watakapoondoka wenyewe 

kwa sababu ya utumishi wao kukoma kwa mujibu wa 

Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.  Na kwa upande wa 

Utumishi maalumu wa Zimamoto, jitihada zifanyike kwa 

kuangalia uwezekano wa kuusaidia katika athari 

zitakazojitokeza kutokana na viwango vya chini ya elimu 

vilivyoonyeshwa. 

5.3 Masuala ya nidhamu 

Katika kipindi hiki Mamlaka za Nidhamu zimeanza kutekeleza 

uendeshaji wa masuala ya nidhamu kwa mujibu wa Sheria, 

Kanuni na Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi wa Umma na 

mwongozo wa Tume kuhusu masuala ya nidhamu na rufaa.  

 

Utafiti wa awali uliofanywa na Tume kwa kuangalia  

baadhi ya mashauri yaliyowasilishwa umebaini kuwa watumishi 

wa umma wanatofautiana kisekta katika aina ya makosa kama 

inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini : 

 
Jedwali 14 : Aina ya Makosa 

MAKOSA Waalimu 
Serikali za 

Mitaa Serikalini 

Kughushi 22 - - 
Kukaririsha 3 - - 
Kutotii mamlaka 17 2 2 
Kutowajibika/uzembe 23 3 2 
Kutishia kuua 2 - - 
Lugha chafu 40 - - 
Mapenzi na wanafunzi 52 - - 
Ugomvi 4 - - 
Ulevi 46 - - 
Utapeli/wizi 19 - 1 
Utoro 252 - 10 
Kubaka/kulawiti 2 - - 
Kuchochea migomo 2 - - 
Kudhalilisha 5 - - 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 35 - 

Ualimu hewa 3 - - 
Ubadhirifu  7 5 
Upotevu hati  - 2 
Udanganyifu  - 1 
Jumla 492 12 23 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Chati 7 : Asilimia ya Mashauri Yaliyoripotiwa na Utumishi wa Waalimu
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Chati 8 : Asilimia ya Makosa Yaliyoripotiwa na Utumishi wa Serikali za Mitaa
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Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 
 

Chati 9 : Asilimia ya Makosa Yaliyoripotiwa na Utumishi Serikalini

0% 10% 20% 30% 40% 50% 60% 70% 80% 90% 100%

Utoro Kazini

Utapeli / wiizi

Kutowajibika / Uzembe

Kutotii Mamlaka

Ubadhirifu

Upotevu wa Hati

Udanganyifu

 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

Hali hii inaonyesha kuwa utoro kazini ndilo kosa linalojitokeza zaidi 

miongoni mwa Walimu kwa asilimia 52 ya makosa yote, na 

Utumishi Serikalini ni asilimia 43. Hii inaonyesha kwamba 

watumishi wa umma wanakwenda sehemu nyingine kwa ajili ya 
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maslahi bora zaidi au wanajishughulisha na shughuli nyingine 

wakati wa saa za kazi. Katika Utumishi wa Serikali za Mitaa 

asilimia 58 ya makosa imetokana na ubadhirifu. Hii inaonyesha 

kwamba kuna haja ya kuimarisha usimamizi na udhibiti wa mali ya 

umma kwenye sekta hii. 

 
5.3.1 Mashauri yalivyoshughulikiwa na Mamlaka za Nidhamu 

Kwa sababu ya upungufu wa watumishi, Tume haikuweza 

kufanya ukaguzi wa kina kwa mashauri yote 

yaliyoshughulikiwa na Mamlaka za Nidhamu, kwa mujibu wa 

Sheria Na.8 ya mwaka 2002 na Kanuni zake. Mashauri 448 

yaliyowasilishwa na kushughulikiwa na Tume yameonyesha 

kuwa Mamlaka za Nidhamu hazikuzingatia taratibu na 

kanuni katika kushughulikia masuala ya nidhamu kama 

inavyoonyesha katika mchanganuo ufuatao:- 

 
� Mashauri yaliyowasilishwa ya Tume zilizovunjwa 

Katika Mashauri 443 yaliyowasilishwa, kuna Mashauri 

73 yanayoonyesha kuwa Mamlaka za Nidhamu zilikiuka 

taratibu za kuwachukulia hatua watumishi kama 

inavyoonyeshwa hapa chini: 

 

Jedwali 15 :Ukiukwaji wa taratibu Katika Kuendesha Mashauri ya 

Nidhamu ya Tume zilizovunjwa 

Tume za Utumishi 
zilizovunjwa 

Taratibu 
kufuatwa 

Taratibu 
kutofuatwa Jumla 

Utumishi Serikalini 16 12 28 
Utumishi wa Serikali za Mitaa 4 8 12 
Utumishi wa Ualimu 350 53 403 
Jumla 370 73 443 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma 
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Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 
Hii inaonyesha kwamba mashauri mengi yaliyochukuliwa dhidi ya 

watumishi Serikali za Mitaa kulikuwa na ukiukwaji zaidi ikifuatiwa 

na Utumishi Serikalini. 

 
� Mashauri yaliyoshughulikiwa na Tume kwa mujibu wa 

Sheria Na. 8 ya mwaka 2002. 

Katika kipindi hiki mashauri matano ya rufaa yaliwasilishwa 

Tume. Rufaa zote tano zilionyesha kuwa kulikuwa na 

ukiukwaji wa taratibu. Katika kuwachukulia watumishi hatua 

za Nidhamu kati ya mashauri hayo Rufaa mbili zilikubaliwa 

kutokana na ukiukaji wa taratibu wakati rufaa tatu uamuzi 

haukutolewa kwa kuwa hazikufuata utaratibu. 
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Jedwali 16 : Ukiukwaji wa taratibu Katika Kuchukua Hatua za Nidhamu 
kwa mujibu wa Sheria Na.8 ya mwaka 2002 

 

Utumishi  
Taratibu 
kufuatwa 

Taratibu 
kutofuatwa Jumla 

Utumishi Serikalini 0 1 1 
Utumishi wa Serikali za Mitaa 0 4 4 
Jumla 0 5 5 
Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

5.3.2 Upungufu uliojitokeza katika kushughulikia masuala 

ya nidhamu 

Baadhi ya Mamlaka za Nidhamu zimeonyesha upungufu 

ufuatao:- 

� Mamlaka za Nidhamu kutofuata kanuni ambazo 

zinaitaka mamlaka husika kuanzisha mashtaka ya 

nidhamu na kusaini hati za mashtaka na barua za 

adhabu.  

� Mamlaka ya Nidhamu kutowapatia nafasi ya 

kujitetea watumishi waliokuwa wakikabiliwa na 

mashauri ya Nidhamu.  

� Baadhi ya Mamlaka za Nidhamu kuwafungulia 

mashitaka ya nidhamu kwa makosa yale yale 

ambayo mahakama iliwaachia huru ambapo ni 

kinyume cha sheria.  

� Kukosekana kwa hati za mashitaka wakati wa 

uanzishaji wa mashitaka ya nidhamu au kutoteuliwa 

kwa Kamati Maalum za Uchunguzi. 

� Hati za mashtaka kutokuonyesha bayana kosa 

lililotendwa na Mtumishi.  

 
6.0 ZIARA ZA TUME 

Pamoja na kuanzishwa kwa Mfumo wa Uboreshaji Utendaji 

kazi Serikalini kwa kuzingatia Sheria Na.8 ya Utumishi wa 
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Umma, bado kuna maeneo ambayo yanahitaji kuboreshwa 

zaidi katika utekelezaji wake. Hii imedhihirika kwenye Ziara 

zilizofanywa na Tume Mikoani katika kipindi hiki. Baadhi ya 

maeneo ambayo yanahitaji kuboreshwa katika utekelezaji 

wake ni:- 

 
 6.1 Upandishwaji Vyeo: 

Baadhi ya Watumishi hawajapandishwa vyeo kwa muda 

mrefu, hivyo hawajui hatima yao baada ya kuanzishwa 

mfumo mpya ambapo nafasi zote za vyeo mbalimbali 

zinashindaniwa. Suala hili lilijitokeza wakati wa Ziara za 

Tume. Aidha, Tume imepokea barua 219 za malalamiko 

kutoka kwa watumishi.  

 
 6.2 Utekelezaji wa Miundo Mipya ya Utumishi. 

Katika utekelezaji wa miundo mipya ilionekana kuwa 

baadhi ya watumishi wamelundikwa kwenye ngazi moja 

pamoja na walioajiriwa hivi karibuni. Hali hii iliwakatisha 

tamaa watumishi walioanza kazi muda mrefu na hivyo 

kupunguza tija na ari ya kazi. Hata hivyo suala hili 

limechukuliwa hatua na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma kwa kuwataka waajiri waorodheshe 

watumishi husika na zoezi hilo na kuambatanisha  

makisio ya gharama za kuwapandisha vyeo 

walivyokuwa wanastahili ili tatizo hili lishughulikiwe. 

 
6.3 Uhamisho,  

Suala la uhamisho nalo lilijitokeza kwa watumishi 

ambao wamekaa kituo kimoja kwa muda mrefu. 

Watumishi hao walijulishwa kuhusu utaratibu wa 

uhamisho kuwa utafanywa na Katibu Mkuu Ofisi ya 
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Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na kwamba 

utafanywa ikiwa ni kwa manufaa ya Umma. Uhamisho 

unaohusika na utaratibu huu ni ule wa kutoka Wizara, 

Idara au Mamlaka za Serikali za Mitaa moja kwenda 

nyingine.  

 
 6.4 Mafunzo kwa Watumishi 

Ilionekana kuwa baadhi ya waajiri wanashindwa 

kuwaendeleza watumishi wao kwa kuwapatia mafunzo 

na ujuzi kutokana na kwamba hawana Mipango ya 

mafunzo, hivyo hawatengi fedha za kutosha kwa ajili ya 

mafunzo kwenye bajeti zao. Aidha, fedha zinazotengwa 

katika bajeti ni kidogo. Tume iliwaelekeza waajiri hao 

kuhusu umuhimu wa kuwaendeleza watumishi wao kwa 

kuandaa Mpango wa Mafunzo unaotengewa fedha kila 

mwaka.  

 
6.5  Utaratibu wa OPRAS 

Imebainika kuwa utaratibu huu haujaeleweka vizuri kwa 

Waajiri pamoja na watumishi wenyewe kuhusu namna 

ya kuutekeleza, faida zake na uwekaji malengo yenye 

kupimika. Suala hili linafanyiwa kazi na Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa kutoa mafunzo 

kwa Waajiri na Watumishi katika Utumishi wa Umma. 

 
6.6 Mfuko wa Bima ya Afya. 

Watumishi wa Umma wamedai kuwa mfuko huo 

hauwahudumii kikamilifu na hivyo kutonufaika na 

michango yao. Aidha, watumishi wangependa mfuko 

uhudumie magonjwa yote na kuwapatia dawa. Suala hili 

limefikishwa kwa mamlaka husika ya Mfuko huo. Aidha, 
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Mfuko wa Bima ya Afya umeanza kushughulikia suala 

hili kwa kutoa madodoso ili kupata maoni ya wadau 

kuhusu huduma unazotoa. 

 
 6.7 Malipo yanayoendana na Stahili zao za kazi 

Baadhi ya watumishi wamedai kuwepo kwa 

ucheleweshaji au kutokulipwa stahili zao kama vile; 

malipo ya hitimisho la kazi, Malipo ya posho mbalimbali, 

nauli za likizo, kurekebishiwa mishahara, na mapunjo ya 

mishahara. Suala hili limefikishwa kwa wahusika ambao 

ni Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

HAZINA. 

  
6.8  Mishahara na stahili mbalimbali za Watumishi 

Tatizo la maslahi na mishahara ya watumishi wa Umma 

kutofautiana sana miongoni mwao nalo lilijitokeza na 

kutolewa mfano wa Watumishi wanaofanya kazi Mamlaka ya 

Mapato Tanzania na Wakala wa Serikali kuwa na mishahara 

mikubwa ikilinganishwa na ile ya watumishi wanaofanya kazi 

katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa.Ili watumishi wa Umma wa Tanzania wafanye kazi 

kwa ufanisi kwa lengo la kuwa na Utumishi uliotukuka iko 

haja ya kuoanisha maslahi yote na hasa mishahara.  

 

6.9 Masuala ya Mirathi 
  

Katika ziara hizo suala la kucheleweshwa malipo ya 

mirathi pia lilijitokeza kwamba inachukua muda mrefu 

kwa sababu mbalimbali zikiwemo za urasimu na 

kutokamilisha hati muhimu kwa wahusika wa mirathi. Ipo 

haja ya kuboresha taratibu za kukamilisha ulipaji wa 
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malipo hayo na kuwaelimisha watumishi kuhusu taratibu 

za mirathi zinazotakiwa. 
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7.0 BARUA ZA MALALAMIKO ZILIZOPOKELEWA TUME  

Barua 27,741 zilizopokelewa Tume katika kipindi hiki zenye 

malalamiko mbalimbali kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali hapa 

chini. 

 

Jedwali 17 : Malalamiko ya Watumishi 

Malalamiko ya watumishi wa umma kisekta Afya Ualimu Serikali 
za Mitaa 
(Kilimo) 

Zimamoto 
na Uokoaji 

Utumishi 
serikalini 

Jumla 

Kutopandishwa cheo 87 0 102 20 10 219 

Kutobadilishwa vyeo baada ya kupata sifa 5 0 0 1 0 6 

Malalamiko kutokulipwa baada ya kuhamishwa 2 7,559 0 0 0 7,561 

Kutorekebishiwa/kutolipwa mishahara 6 12,235 0 2 1 12,244 

Madai ya kulipwa fedha ya likizo 6 7,586 0 0 0 7,592 

Kupunguzwa kazini 1 0 0 0 0 1 

Kustaafishwa kwa manufaa ya umma 1 0 0 0 0 1 

Unyanyasaji kazini 1 0 0 4 0 5 

Kufutwa kwenye Payroll 0 112 0 0 0 112 

Jumla 109 27,492 102 27 11 27,741 
Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 
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Chati 11 : Malalamiko ya Watumishi Kisekta
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Kufutwa kwenye Payroll

Afya Ualimu Serikali za Mitaa (Kilimo) Zimamoto na Uokoaji Utumishi serikalini
 

Chanzo : Tume ya Utumishi wa Umma, 2005 

 

Katika kukamilisha kazi za Tume zilizovunjwa jumla ya walimu 30,434 

walipandishwa vyeo na 1,335 walibadilishwa vyeo ndio maana malalamiko 

yao yanahusu kutorekebishiwa stahili zao mbalimbali wakati kada zingine 

Kilimo, Afya na Zimamoto na Uhamiaji madai yao ni kutopandishwa vyeo. 

 
Baadhi ya malalamiko yaliyopokelewa yameshughulikiwa na Tume.Aidha,kwa 

wale ambao hawajashughulikiwa wameelekezwa kwamba masuala yao 

yatashughulikiwa na Waajiri wao kwa mujibu wa Sheria Na.8 ya mwaka 2002, 

Kanuni na Taratibu za Uendeshaji za mwaka 2003 na Waraka wa Utumishi 

Na.1 wa mwaka 2004. 

 

 

 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

President’s Office 

Public Service Commission 

 

  

- 46 - 

 

8.0 HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA TUME KUKABILIANA NA 

KASORO ZILIZOJITOKEZA 

Kutokana na Upungufu uliojitokeza kama ilivyoelezwa kwenye 

ibara 5.2.2 na ibara 5.3.2. Tume ilibaini kuwa upungufu huo 

umetokana ama na utata uliopo katika Sheria au Mamlaka 

husika kutofahamu vizuri Sheria, Kanuni na Taratibu za 

Uendeshaji wa Utumishi wa Umma. Tume ilichukua hatua 

zifuatazo: 

� Kuainisha maeneo yenye utata na migongano katika 

utekelezaji wa Sheria Namba 8 ya Mwaka 2002 na 

Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 na 

Taratibu za Uendeshaji za Mwaka 2003, na kuyapeleka 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili sheria iweze 

kurekebishwa.  

� Kubatilisha matokeo ya usaili pale ambapo taratibu 

zilikiukwa na kuagiza zoezi hilo lifanyike upya kwa 

kufuata taratibu. Kwa mfano katika Halmashauri ya 

Wilaya Mbulu na Nzega. Aidha, Tume inaendelea na 

uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa taratibu za ajira 

uliofanyika katika Wizara ya Elimu na Utamaduni kuhusu 

ajira ya Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu ya Msingi. 

� Kutoa mafunzo na kusambaza miongozo kwa Mamlaka 

za Ajira na Nidhamu pamoja na Waajiri ili waweze 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na kwa urahisi kwa 

mujibu wa sheria. 

� Kutoa maelekezo kwa njia ya waraka kuhusu uzingatiaji 

wa Sheria na Kanuni katika kushughulikia mashauri ya 

Ajira na Nidhamu, hasa mkazo umesisitizwa kwa 
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Mamlaka ya Nidhamu kwamba ndizo zinapaswa 

kuanzisha mashtaka na kutoa adhabu.  

� Kuuandikia Mfuko wa Bima ya Afya kushughulikia, 

kuboresha na kuyapatia ufumbuzi masuala 

yaliyolalamikiwa kuhusiana na huduma zinazotolewa na 

mfuko huo. 

 
9.0 HALI YA FEDHA  

Katika kipindi cha Julai 2004 hadi Juni 2005, Tume ilitengewa fedha 

kiasi cha Tshs. 6,669,097,900/= kwa ajili ya kutekeleza majukumu 

yake na mgawanyo wa fedha hizo ni kama ifuatavyo:-  

� Mishahara ya watumishi Tshs. 1,929,190,900/=  

(Personal Emoluments).  

� Utoaji huduma kwa wadau  

 (Service Delivery),  Tshs. 3,296,893,100/=  

� *Maendeleo ya watumishi  

 (Capacity Building) na  Tshs 1,040,330,900/= 

� Kuboresha ofisi na kununua vitendea  

 kazi (Capital Investment )  Tshs. 402,683,000/= 

* Tazama Kiambatisho C 

 
 

10.0 CHANGAMOTO KWA TUME YA UTUMISHI WA UMMA 

Kazi kubwa ya Tume ni kuhakikisha kuwa masuala yote ya utumishi 

yanaendeshwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za 

uendeshaji katika utumishi wa umma, kwa mfano Ajira inazingatia 

sifa, uwezo na ushindani na masuala ya nidhamu yanaendeshwa kwa 

misingi ya haki na usawa. 

 
Kutokana na dhana hiyo, changamoto kubwa kwa Tume ni hizi 

zifuatavyo; 
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� Kufanya shughuli za Tume ambazo kwa kipindi hiki hazikuweza 

kufanyika kama vile kufuatilia na kutathmini utendaji kazi wa 

watumishi wa Umma wa ngazi mbalimbali ili uwe na ufanisi 

unaojali wateja na wenye kuzingatia matokeo. 

� Kuwa na Rasilimali watu wa kutosha na wenye ujuzi. Hii ni pamoja 

na vitendea kazi kama vile kompyuta, magari na samani za ofisi 

kwa ajili ya kufanya ukaguzi na tathmini. 

� Kuhakikisha kwamba watumishi wa Tume wanapatiwa mafunzo ya 

kutosha ili kuweza kumudu majukumu yao. 

� Kuziwezesha Mamlaka za Nidhamu na Ajira pamoja na watumishi 

kwa kuzipatia maelekezo na kutoa miongozo itakayowasaidia 

kuwa na tafsiri sahihi na inayofanana katika utekelezaji wa 

majukumu yao. 

� Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Ajira na Nidhamu zinatekeleza 

majukumu yao kwa kufuata Sheria, Haki, Usawa na Uwazi. 

� Kuhakikisha kuwa Taratibu za Uendeshaji (Service Schemes) 

zilizotajwa kwenye sheria ya utumishi wa umma zinakamilika na 

kuanza kutumiwa na mamlaka za Ajira na Nidhamu pamoja na 

Waajiri. 

� Kuwahimiza waajiri kuhakikisha kuwa watumishi waliopo kwenye 

utumishi ni wale wenye sifa zinazotakiwa kwa mujibu wa sera, 

sheria na miundo ya utumishi. 

� Kuhakikisha kuwa Watendaji Wakuu katika usimamizi wa nidhamu 

wanawajibika na usimamizi thabiti wa Utumishi wa Umma kwa 

madhumuni ya kuleta ufanisi na tija. 

� Kuhakikisha kuwa watumishi na Watendaji Wakuu katika Utumishi 

wa Umma wanabadilika kimtazamo katika utendaji kazi ili 

kuendana na matakwa ya sheria katika Utumishi wa Umma. 
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� Kufuatilia na kuona kwamba kila mwajiri anaweka kumbukumbu za 

watumishi vizuri na Tume itazikusanya, kuzihakiki na kuzihifadhi 

kwa ajili ya shughuli za Tume. 

 
11.0 MATARAJIO YA TUME YA UTUMISHI WA UMMA. 

Katika kipindi kijacho, Tume ya Utumishi wa Umma inatarajia kufanya 

mambo yafuatayo:- 

� Kufanya ukaguzi wa kina katika Wizara, Idara 

zinazojitegemea,Wakala za serikali na kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa kutumia mwongozo wa ukaguzi (Human 

Resource Audit Manual) utakaotolewa na Tume. 

� Kuwawezesha watumishi wake (capacity building) ili kuweza 

kumudu vema majukumu yao. 

� Kwamba Taratibu za Utumishi (service scheme) ziwe 

zimekamilika na kuanza kutumika. 

� kuhakikisha Mfumo wa Uboreshaji wa Utendaji Kazi Serikalini 

unakamilika katika Wizara, Idara zinazojitegemea,Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Taasisi zote za Serikali ili kuleta 

tija,uwajibikaji na uboreshaji wa utoaji huduma. 

� Kuwa Mamlaka za Ajira na Nidhamu zinatekeleza majukumu 

yao kulingana na matakwa ya sheria, kanuni na taratibu za 

uendeshaji za utumishi wa umma. 

� Kuhakikisha kuwa watumishi watafanya kazi zao kwa kuzingatia 

maadili ya utumishi wa umma. 

� Kupata ushirikiano toka kwa Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

pamoja na watumishi wa Umma katika kuboresha Utumishi wa 

Umma. 

� Kutekeleza majukumu yake kwa wakati, uwazi na kwa misingi 

ya haki na usawa kwa wadau wake wote. 
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12.0 HITIMISHO 

Tume ya Utumishi wa Umma imejizatiti kutoa huduma kwa watumishi 

wa Umma na Mamlaka za Ajira na Nidhamu kwa misingi ya haki, 

usawa na uwazi kwa kuzingatia Sera ya Ajira na Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma 1998, Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya 2002 

na Kanuni na Taratibu zake za mwaka 2003. Ni matumaini ya Tume 

kwamba, watumishi na mamlaka hizo watatekeleza wajibu wao kwa 

misingi ya sheria katika utoaji huduma bora kwa wananchi kwa ufanisi 

na kwa viwango vya juu ili kuleta maendeleo ya nchi yanayoendeleza 

hali ya maisha, kuondoa umasikini na kuongeza ustawi wa jamii hivyo 

kuufanya Utumishi wa Umma kuwa uliotukuka.  
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