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1.0 UTANGULIZI 
Tume ya Utumishi wa Umma imeundwa chini ya Kifungu 

Na.9 (1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 

2002. Tume ni chombo huru cha Serikali cha usimamizi wa 

utumishi wa umma na kipo chini ya Ofisi ya Rais na ilianza 

kufanya kazi rasmi tarehe 7/01/2004 baada ya Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufanya uteuzi wa 

Mwenyekiti, Makamishna, Katibu na Manaibu Katibu wa 

Tume.   

 
Tume ina wajibu wa kuhakikisha kuwa utumishi wa umma ni 

mmoja na kuwa watumishi wote wana taratibu za usimamizi, 

hadhi, haki na maslahi yanayofanana.  Hivyo, kazi kubwa ya 

Tume ni kuhakikisha kuwa masuala ya Utumishi 

yanaendeshwa kwa haki na usawa na yanalenga katika 

utendaji wenye malengo maalum.   

Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 imefuta 

Sheria zilizounda Tume zifuatazo:- 

• Tume ya Utumishi wa Serikali za Mitaa iliyoundwa kwa 

Sheria Na.10 ya mwaka 1982. 

• Tume ya Utumishi wa Walimu iliyoundwa kwa Sheria 

Na.1 ya mwaka 1989. 

• Tume ya Utumishi Serikalini iliyoundwa kwa Sheria 

Na.16 ya mwaka 1989. 

 
Lengo la mada hii ni kujadili Sheria ya Utumishi wa Umma 
Na.8 ya mwaka 2002, Majukumu ya Tume ya Utumishi wa 
Umma, changamoto na matarajio ya Tume. 
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2.0 MUUNDO WA TUME 
2.1 Wajumbe wa Tume 

Kwa mujibu wa kifungu Na.9(1), cha Sheria ya 

Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kikisomwa 

pamoja na Kifungu 14(1)Tume inaundwa na 

Mwenyekiti na Wajumbe wasiozidi sita (6) na Katibu 

wa Tume ambao wote huteuliwa na Rais. 
 

2.2 Idara za Tume 
Kwa mujibu wa Sheria Na.8 ya mwaka 2002, kifungu 

Na.15(1) Tume imegawanyika katika Idara tano (5) 

ambazo ni:- 

• Idara ya Utumishi Serikalini 

• Idara ya Utumishi wa Walimu. 

• Idara ya Utumishi wa Serikali za Mitaa. 

• Idara ya Utumishi wa Uhamiaji, Zimamoto na 

Uokoaji. 

• Idara ya Utumishi wa Afya. 

 
Idara hizi zinaongozwa na Manaibu Katibu wa Tume. 

(Ona Kiambatisho “A”).  Aidha, ipo pia Idara ya Utawala 

na Utumishi ambayo inashughulikia masuala ya utumishi 

ndani ya Tume.  Ona Kiambatisho “A”. 

 
3.0 MADHUMUNI YA KUUNDWA KWA TUME 

Tume iliundwa ili kuweza kutekeleza Programu ya 

Uboreshaji wa Utumishi wa Umma na Sera ya Menejimenti 

na Ajira katika Utumishi wa Umma, ya  mwaka 1999 baada 

ya Serikali kubaini upungufu katika utoaji wa huduma 

uliokuwepo wa vyombo vya Serikali kwa Umma.   
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Upungufu huo ulitokana na:- 

• Kushuka kwa tija na ari ya utumishi. 

• Mmomonyoko wa maadili ya kazi. 

• Kutokufuatwa kwa Sheria, Kanuni na Taratibu za kazi. 

• Udhibiti hafifu wa watendaji. 

• Kukithiri kwa vitendo vya rushwa. 

• Kutokuzingatia sifa na uwezo katika ajira, uteuzi na 

upandishwaji vyeo wa Watumishi wa Umma. 

• Kutokuwa na viwango maalum vya vigezo vya kubaini 

nafasi za kazi zilizo wazi. 

• Kutokufuatwa kwa taratibu za kiutumishi katika kufanya 

maamuzi mbalimbali kama vile uhamisho wa watumishi 

na upandishwaji vyeo, hali iliyotoa mianya ya rushwa na 

utoaji huduma kwa upendeleo. 

• Upandishwaji vyeo kwa kuzingatia muda wa utumishi 

kazini na uzoefu kazini bila kujali tija ya mtumishi husika. 

• Usiri mkubwa katika kupima utendaji kazi wa watumishi. 

• Kutokuwa na uwiano wa watumishi katika Idara 

mbalimbali za Serikali, hali iliyosababisha baadhi ya 

maeneo kuwa na mlundikano wa watumishi na maeneo 

mengine kuwa na upungufu mkubwa wa watumishi au 

kazi moja kuwa na watumishi wengi. 

• Viwango vidogo vya mishahara isiyolingana na gharama 

halisi ya maisha. 

 
 
 
4.0 MAJUKUMU YA TUME YA UTUMISHI WA UMMA 
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Tume iliundwa na kupewa majukumu kwa mujibu wa kifungu 

cha (10) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 

2002. 

Majukumu hayo ni kama ifuatavyo:- 

 (a) Kumshauri Rais kupitia Ofisi ya Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma katika kutekeleza majukumu yake aliyopewa 

kikatiba chini ya Ibara ya 36 kuhusu ujazaji wa nafasi 

zilizo wazi katika Utumishi wa Umma kama Rais 

atakavyohitaji. 

(b) Kumsaidia Rais kuhusu masuala ya Utumishi kama 

atakavyohitaji. 

(c)  Kutoa miongozo, kufuatilia na kuhoji taratibu zilizotumika 

na mamlaka za ajira katika kutekeleza kazi za ajira na 

uthibitishwaji kazini, ili kuhakikisha kuwa misingi ya 

uwazi na sifa imezingatiwa kikamilifu 

(d) Kuwezesha uteuzi na ajira za nafasi mbalimbali katika 

Utumishi wa Umma 

(e) Kuwezesha, kufuatilia na kutathimini utendaji kazi wa 

watumishi wa Umma wa ngazi mbalimbali ili uwe na 

ufanisi na unaowajali wateja na wenye kuzingatia 

matokeo. 

(f)  Kusimamia na kufuatilia uzingatiaji wa kanuni na maadili 

katika utendaji kazi wa viongozi wa Utumishi wa Umma 

hususan katika maeneo ya mafunzo, ajira, upandishwaji 

vyeo na mashtaka ya nidhamu ya watumishi. 

(g) Kupokea na kushughulikia rufaa kutoka kwa watumishi 

na Mamlaka mbali mbali za Nidhamu katika Utumishi wa 

Umma. 
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(h) Kuwaita na kupata maelezo kutoka kwa viongozi na 

watendaji pale inapokuwa na ushahidi au malalamiko 

yanayoonesha usimamizi au utendaji usioridhisha 

kinyume cha shabaha na madhumuni ya Utumishi wa 

Umma. 

(i)   Kuhakikisha kuwa taratibu za uendeshaji katika Utumishi 

wa Umma za makundi mbalimbali ya Utumishi 

zinatungwa na kutekelezwa ipasavyo. 

(j)  Kuwachukulia hatua kupitia kwa mamlaka zao za 

nidhamu viongozi na watendaji watakaoshindwa 

kuwashughulikia watumishi walio chini yao kwa mujibu 

wa Kanuni na taratibu zinazosimamia utendaji kazi 

katika Utumishi wa Umma. 

(k) Kutekeleza majukumu kama yalivyoainishwa kwenye 

Sheria hii na Sheria nyinginezo. 

       Aidha kifungu cha 16 cha sheria Na.8 ya mwaka 2002 

kinaitaka Tume ya Utumishi wa Umma kuwasilisha 

taarifa ya mwaka kuhusu hali ya Utumishi wa Umma 

kwa Rais. 

 
5.0 MAMLAKA ZA AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

5.1 Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 

inawapa Watendaji Wakuu Serikalini na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, mamlaka ya kuajiri, kuthibitisha 

kazini na kupandisha vyeo watumishi walio chini yao. 

5.2   Rais – Ndiye mwenye mamlaka ya juu kabisa katika 

utumishi wa umma na ndiye mwenye mamlaka ya 

uteuzi wa Viongozi Wakuu Serikalini na Wakurugenzi 

wa Majiji. 
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5.3 Katibu Mkuu Kiongozi ni Mamlaka ya kuwathibitisha 

kazini Watendaji Wakuu wote wenye uteuzi wa Rais. 

5.4 Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ni 

Mamlaka ya Ajira na kuthibitishwa kazini kwa 

Wakurugenzi wa Halmashauri isipokuwa Wakurugenzi 

wa Majiji. 

5.5 Makatibu Wakuu wa Wizara, Idara zinazojitegemea,  
Makatibu Tawala Mkoa, Kamishna wa Huduma za 

Zimamoto na Uokoaji, Mkurugenzi wa Uhamiaji na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni Mamlaka za ajira, 

kuthibitisha kazini, kupandisha vyeo kwa watumishi 

walio chini yao isipokuwa wale walioteuliwa na Rais na 

wale ambao Mamlaka ya Ajira ni Waziri mwenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa. 

5.6 Idara ya Utumishi wa Walimu ni Mamlaka ya Ajira, 

kuthibitisha kazini, kupandisha vyeo walimu wote 

walioko katika Utumishi wa Umma. 

 
6.0. UTEKELEZAJI WA MASUALA YA AJIRA . 

Taratibu za Ajira zina lengo la kujenga utumishi wa umma 

wenye  Uwezo, ujuzi na taaluma husika.  Kwa maana hiyo, 

ajira sasa inapaswa kuzingatia sifa na ushindani.  Katika 

kutekeleza majukumu ya ajira, kuthibitishwa na kupandishwa 

vyeo watumishi katika Utumishi wa Umma, Mamlaka za Ajira 

zinatumia vyombo vifuatavyo:- 

a) Bodi za Ajira - kwa watumishi wa Serikali za Mitaa kwa 

mujibu wa Kanuni ya 127 hadi 144 ya Kanuni za Tume 

ya Utumishi wa Umma za  mwaka 2003; 
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b) Kamati maalumu za Ajira – kwa watumishi wa Wizara, 

Idara Zinazojitegemea, Uhamiaji, Zimamoto na Uokoaji 

na Sekretarieti za Mikoa, kama ilivyoanishwa kwenye 

Kanuni 9(3); 

c) Kamati za Mikoa na Wilaya kwa ajili ya Walimu - 

Kamati hizi zimeundwa na Tume ya Utumishi wa Umma 

kwa mujibu wa Kifungu 29 (2) (b) cha Sheria Na. 8 ya 

mwaka 2002 kikisomwa pamoja na Kanuni za Utumishi 

wa Umma za mwaka 2003, Kanuni ya 113 – 115 na 

Kanuni 120. 

 
6.1 Majukumu ya Bodi za Ajira, Kamati Maalum za 

Ajira, na Kamati za Ajira Mikoa na Wilaya:  

 
6.1.1 Majukumu ya Kamati Maalum za Ajira 

Taratibu za kuajiri mtumishi zimeanishwa kwenye 

Kanuni na 9 hadi 13, za Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003.  Majukumu ya Kamati 

kwa ujumla ni pamoja na kufanya Usaili na 

kuwasilisha majina ya wasailiwa kwa Mamlaka 

ya Ajira ambayo itaajiri mtumishi/watumishi 

miongoni mwa waombaji waliofaulu usaili baada 

ya kushauriana na Kiongozi wao sehemu ya kazi. 

Muundo na majukumu ya Kamati maalum za 

Ajira yamefafanuliwa zaidi kwenye Mwongozo wa 

Tume Toleo Na. 1, mwaka 2004, Nyongeza Na.2 

 
6.1.2 Bodi za Ajira 

Taratibu za kuajiri watumishi walio katika 

Utumishi wa Serikali za Mitaa umeelezwa 
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kwenye Kanuni 127 hadi 144, Kanuni za 

Utumishi wa Umma za mwaka 2003. Majukumu 

ya Bodi za Ajira ni kufanya usaili, na kuwasilisha 

majina ya waliosailiwa kulingana na kufaulu kwao 

kwa mamlaka ya Ajira, ambayo itaajiri 

Mtumishi/Watumishi miongoni mwa waombaji 

waliofaulu usaili. 

Muundo na Majukumu ya Bodi za Ajira 

yamefafanuliwa na Mwongozo wa Tume Toleo 

Na. 1 ya mwaka 2004, nyongeza Na. 1. 

 
6.1.3 Kamati za Ajira za Mikoa na Wilaya 

Idara ya Utumishi wa Walimu katika Tume ya 

Utumishi wa Umma, itakuwa na Kamati za Ajira 

zitakazokuwa zinashughulikia masuala ya Ajira 

kwa watumishi walio kwenye Utumishi wa 

Walimu, kama ilivyoainishwa kwenye Sheria Na. 

8 ya mwaka 2002 Kifungu 29 (3), Kanuni 113, 

Kanuni 114, na 120 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003. 

Muundo na Majukumu ya Kamati za ajira 

yamefafanuliwa na Mwongozo wa Tume, Toleo 

la 1, mwaka 2004, Nyongeza Na. 3. 

 
6.2 WAJIBU WA KAMATI ZA AJIRA 

      Katibu wa Kamati au Bodi za Ajira anawajibu wa kufanya  

      Mambo yafuatayo:-    

• Kutayarisha makabrasha yenye taarifa muhimu 

zifuatazo:- 
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 Kibali cha Ajira 

 Vacancy form GD 3B 

 Person specification 

 Job description 

 Tangazo la kazi. 

 Kuandaa vikao vya Kamati na Bodi za Ajira. 

 Kutayarisha maswali yatakayopitiwa na Kamati 

na Bodi za Ajira.  

 Kutayarisha utaratibu utakaotumika katika usaili  

 Kutayarisha orodha ya waombaji watakao fanya 

usaili . 

 Baada ya usaili, kuandaa mapendekekezo ya 

Kamati na Bodi za Ajira na kuziwasilisha kwa 

mamlaka ya Ajira husika. 

 Kuandaa orodha ya kuwathibitisha watumishi 

kazini na kuwasilisha kwenye kamati na Bodi za 

Ajira. 

 Kuandaa orodha ya kuwapandisha vyeo 

watumishi itakayowasilishwa kwenye Kamati na 

Bodi za Ajira. 

 Kutunza kumbukumbu za mikutano ya Kamati na 

Bodi za Ajira. 

Mwongozo wa utaratibu wa kuendesha usaili umefafanuliwa 

kwenye Mwongozo wa Tume Toleo Na. 1 Mwaka 2004, 

Nyongeza 5. 
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7.0 MAMLAKA YA TUME KWA MAMLAKA MBALIMBALI ZA 
AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 
Katika kutekeleza masuala ya ajira katika utumishi wa 

Umma, Mamlaka za ajira zinapaswa kufuata Sheria, Kanuni, 

Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma pamoja na 

miongozo na nyaraka mbalimbali zinazotolewa na Serikali.  

Ili kuhakikisha kwamba maelekezo hayo ya Serikali 

yanatekelezwa, Tume imepewa mamlaka kisheria kwa 

mujibu wa kifungu Na. 10 (c) cha Sheria ya Utumishi wa 

Umma Na. 8 ya 2002  kusimamia na kufanya ukaguzi kwa 

mamlaka za ajira, kuhakikisha kuwa ajira katika Utumishi wa 

Umma zinazingatia sifa na ushindani.  Katika kuhakikisha 

kuwa hili limetendeka kibali cha Ajira kinapotolewa na Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 

Mamlaka za Ajira zinapaswa kuzingatia yafuatayo:- 

 Kutangaza nafasi za kazi katika magazeti yanayosomwa 

kitaifa na kimaeneo angalau matoleo mawili. 

 Kupokea barua za maombi na kuorodhesha waombaji 

wote. 

 Kufupisha orodha ya waombaji kwa kuzingatia sifa. 

 Kuita orodha ya waombaji waliofupishwa kwenye usaili. 

 Kutumia Bodi za Ajira, Kamati Maalum za Ajira na 

Kamati za mkoa na Wilaya katika kuendesha usaili. 

 Kuhakikisha nafasi moja inashindaniwa na watu watatu. 

 Kuhakikisha wasailiwa wote wanahojiwa na Bodi au 

Kamati Maalum za Ajira zenye Akidi isiyopungua nusu 

ya wajumbe. 
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 Kuzingatia sera ya Menejimenti ya Ajira inayosisitiza 

upendeleo wa wanawake endapo msailiwa wa kike na 

wa kiume wamelingana. 

 Kutoa kipaumbele kwa walemavu kwa kuzingatia Sheria 

ya Ajira kwa walemavu Na.1 ya mwaka 1982. 

 
8.0MAPUNGUFU YALIYOJITOKEZA KATIKA MCHAKATO    
      WA KUSHUGHULIKIA AJIRA 

Katika mchakato wa ujazaji wa nafasi zilizo wazi kwa 

kutumia Kamati Maalum za Ajira, Bodi za Ajira na 

Kamati za Mikoa na Wilaya.  Tume iligundua ukiukwaji 

wa taratibu za ajira kama ifuatavyo:- 

• Kuitwa kwenye usaili watu wasio na sifa. 

• Kusaili watu ambao hawajaomba nafasi hizo. 

• Kuteuliwa mtu ambaye hakuomba cheo wala 

hajafanya usaili. 

• Kutoandaliwa maswali maalum ya usaili hivyo 

kusababisha kutokuwepo na usawa katika kutoa 

alama kwa wasailiwa. 

• Kutumia kura badala ya kutoa alama kwa 

kuzingatia matokeo ya usaili. 

• Kuendesha usaili bila kibali cha Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma au kutumia 

kibali ambacho muda wake umepita. 

 
9.0 MAMLAKA ZA NIDHAMU KATIKA UTUMISHI WA UMMA 
 

Mamlaka za Nidhamu katika Utumishi wa Umma 

zimeainishwa katika kifungu cha Sheria 4 (1) (d), na 6 (1) b, 

6(6) na Kanuni 35 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
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mwaka 2003, na Aya ya 7, na 12 (b) cha Taratibu za 

uendeshaji za Utumishi wa Umma za mwaka 2003.  

Mamlaka hizo ni kama ifuatavyo:- 

 Katibu Mkuu Kiongozi: 
 

Ni Mamlaka ya Nidhamu kwa Watumishi wote wanaoteuliwa 

na Rais. 

 Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa: 
Ni Mamlaka ya nidhamu kwa Wakurugenzi wa Halmashauri 

za mitaa.(kifungu cha 5(i)(a)(iii) cha Sheria ya Utumishi na 

kanuni Na.35(2)(b). 

 Watendaji Wakuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

Ni Mamlaka ya Nidhamu kwa Watumishi wote ambao 

mamlaka ya ajira ni Watendaji Wakuu na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

 
 Wakuu wa Idara na Sehemu  

Ni Mamlaka ya nidhamu kwa watumishi walio kwenye 

masharti ya kawaida. 

 
 Idara ya Utumishi wa Walimu 

 Ni mamlaka ya nidhamu kwa walimu walio   katika utumishi 

wa Umma. 

 
9.1Taratibu za kushughulikia masuala ya Nidhamu 
 

Ili haki ionekane inatendeka kwa mwajiri na kwa 

mwajiriwa, ni muhimu Mamlaka za Nidhamu zikafuata 

Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo:- 
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Mtumishi wa Umma hataweza kufukuzwa au kuachishwa 

kazi mpaka:- 

- Amefunguliwa mashtaka rasmi ya nidhamu. 

- Amepewa muda wa kutosha wa kujitetea/kujieleza 

- Uchunguzi katika tuhuma umefanywa. 

 
10.0 MAMLAKA YA TUME KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

KATIKA UTUMISHI WA UMMA:  
 
Ili kuhakikisha kwamba mamlaka mbalimbali za nidhamu 

zinatenda haki katika kushughulikia masuala ya nidhamu, 

Tume ya Utumishi wa Umma imepewa mamlaka kwa 

Kifungu Na. 10(1)(C) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 

8 ya mwaka 2002 kukagua na kuangalia kama mamlaka za 

nidhamu zimeshughulikia masuala ya nidhamu kwa 

kuzingatia haki na kufuata taratibu.  Kwa misingi hiyo, Tume 

itakuwa inakagua  kama zimefuata haki na taratibu kwa 

kuangalia hatua zifuatazo:- 

• Mtuhumiwa amepewa Hati ya Mashtaka ikiwa na 

maelezo ya mashtaka na amepewa notisi ya mashtaka. 

• Mtuhumiwa amepewa nafasi ya kutoa utetezi. 

• Kamati ya Uchunguzi iliyoundwa ina sifa zilizotajwa, 

imefuata hadidu za rejea na haikupendekeza adhabu. 

• Barua ya adhabu imeonyesha makosa aliyotiwa hatiani 

na Haki ya kukata Rufaa. 
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11.0 MAPUNGUFU YALIYOJITOKEZA KATIKA MASUALA YA 
NIDHAMU 

 Kutokana na ukaguzi uliofanyika katika Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na 

rufaa zilizowasilishwa, Tume imebaini upungufu ufuatao:- 

• Mamlaka za Nidhamu kutofuata kanuni ambazo zinaitaka 

mamlaka husika kuanzisha mashtaka ya nidhamu na 

kusaini hati za mashtaka na barua za adhabu. 

• Mamlaka ya Nidhamu kutowapatia nafasi ya kujitetea 

watumishi waliokuwa wakikabiliwa na mashauri ya 

nidhamu. 

• Baadhi ya Mamlaka za Nidhamu kuwafungulia watumishi 

mashtaka ya nidhamu kwa makosa yale yale ambayo 

Mahakama iliwaachia huru ambapo ni kinyume cha 

Sheria. 

• Kukosekana kwa hati za mashtaka wakati wa uanzishwaji 

wa mashtaka ya nidhamu au kutoteuliwa kwa Kamati za 

Uchunguzi. 

• Hati za Mashtaka kutokuonyesha bayana kosa 

lililotendwa na mtumishi mtuhumiwa. 

 
12.0 MAMLAKA ZA RUFAA 

 Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003, sehemu VI imeainisha Mamlaka za Rufaa katika 

Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:- 

• Kwa watumishi wa Umma ambao mamlaka yao ya 

Nidhamu ni Katibu Mkuu Kiongozi, Mamlaka ya Rufaa ni 

Rais; 
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• Kwa watumishi wa umma ambao mamlaka zao za 

Nidhamu ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa,  

Watendaji Wakuu, na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Mamlaka zao za Rufaa ni Tume ya Utumishi wa Umma; 

 
• Mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu ambayo haitaridhika 

na uamuzi ulitolewa na mamlaka yake ya Rufaa anayo 

haki ya kukata Rufaa kwa Rais ambaye uamuzi wake ni 

wa mwisho. 
 

• Kwa upande wa walimu, mamlaka za Rufaa ni Kamati za 

Wilaya, Mkoa na Idara ya Utumishi wa Walimu, Tume ya 

Utumishi wa Umma na Rais. 

 
13.0 HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA TUME KUKABILIANA NA 

UPUNGUFU KATIKA MASUALA YA AJIRA NA NIDHAMU 
Kutokana na upungufu uliojitokeza, Tume ilichukua hatua 

zifuatazo:- 

• Kuainisha maeneo yenye utata na migongano katika 

utekelezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 

mwaka 2002, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003 na Taratibu za Uendeshaji za Mwaka 2003 na 

kuyapeleka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili sheria 

iweze kurekebishwa.  

• Kubatilisha matokeo ya usaili pale ambapo taratibu 

zilikiukwa na kuagiza zoezi hilo lifanyike upya kwa 

kufuata taratibu. 

• Kufanya uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa taratibu za ajira 

na nidhamu.  
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• Kutoa mafunzo na kusambaza miongozo kwa Mamlaka 

za Ajira na Nidhamu pamoja na Waajiri ili waweze 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na kwa urahisi 

kwa mujibu wa sheria. 

• Kutoa maelekezo kwa njia ya Waraka kuhusu Uzingatiaji 

wa Sheria na Kanuni katika kushughulikia Masuala ya 

Ajira na Nidhamu. Imesisitizwa kwamba Mamlaka ya 

Nidhamu ndizo zinapaswa kuanzisha mashtaka na 

kutoa adhabu.  

• Kutoa ushauri na maelekezo kwa Kamati na Bodi za 

Ajira kuhusu taratibu za kufuatwa wakati wa vikao vya 

usaili. 

 

14.0 CHANGAMOTO 
Katika kutekeleza majukumu yake, Tume inakabiliwa na 

changamoto zifuatazo:- 

• Kuwepo kwa Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

zinazotekeleza majukumu yao bila kuzingatia Sheria, 

Haki, Usawa na Uwazi. 

• Kuhakikisha kuwa Taratibu za Uendeshaji  zilizotajwa 

kwenye Sheria ya Utumishi wa Umma zinakamilika na 

kuanza kutumiwa na mamlaka za Ajira na Nidhamu 

pamoja na Waajiri. 

• Kuhakikisha kuwa Watendaji Wakuu katika usimamizi 

wa nidhamu wanawajibika na usimamizi thabiti wa 

utumishi wa umma kwa madhumuni ya kuleta ufanisi 

na tija. 
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• Kuhakikisha kuwa watumishi na watendaji wakuu 

katika utumishi wa umma wanabadilika kimtazamo 

katika utendaji kazi ili kuendana na matakwa ya Sheria 

ya utumishi wa umma. 

• Kuwa na Rasilimali watu wa kutosha na wenye ujuzi,  

pamoja na vitendea kazi kama vile kompyuta, magari 

na samani za ofisi kwa ajili ya kufanya ukaguzi na 

tathmini. 

• Kuhakikisha kwamba watumishi wa Tume wanapatiwa 

mafunzo ya kutosha ili kuweza kumudu majukumu yao. 

• Kuziwezesha Mamlaka za Nidhamu na Ajira pamoja na 

watumishi kwa kuzipatia maelekezo na kutoa 

miongozo itakayowasaidia kuwa na tafsiri sahihi na 

inayofanana katika utekelezaji wa majukumu yao. 

 
15.0 MATARAJIO YA TUME YA UTUMISHI WA UMMA 

Tume ina matarajio kwa watumishi wa umma na wadau 

kuwa watazingatia Sheria, Kanuni na Miongozo ya Tume 

katika kutekeleza majukumu yao. 

Tume kwa upande wake inatarajia kufanya yafuatayo:- 

• Kuimarisha ukaguzi katika Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala za Serikali na kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kutumia Mwongozo 

wa Ukaguzi utakaotolewa na Tume. 

• Kuwawezesha watumishi wake ili kuweza kumudu vema 

majukumu yao. 

• Kuhakikisha kuwa Taratibu za uendeshaji kwa kila kundi 

la utumishi ziwe zimekamilika na kuanza kutumika 

mapema ipasavyo. 
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• Kuhakikisha Mfumo wa Uboreshaji wa Utendaji Kazi 

Serikalini unakamilika katika Wizara, Idara 

zinazojitegemea,Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Taasisi zote za Serikali ili kuleta tija,uwajibikaji na 

uboreshaji wa utoaji huduma. 

• Kuhakikisha kuwa watumishi wanafanya kazi zao kwa 

kuzingatia maadili ya utumishi wa umma. 

• Kupata ushirikiano toka kwa Mamlaka za Ajira na 

Nidhamu pamoja na watumishi wa umma katika 

kuboresha Utumishi wa Umma. 

 
16.0 HITIMISHO 

Tume ya Utumishi wa Umma imejizatiti kutoa huduma kwa 

watumishi wa umma na Mamlaka za Ajira na Nidhamu kwa 

misingi ya haki, usawa na uwazi kwa kuzingatia Sera, 

Sheria, Kanuni na Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi 

wa Umma za mwaka 2003.  Ni matumaini ya Tume kwamba, 

watumishi na mamlaka hizo zitatekeleza wajibu wao kwa 

misingi ya sheria katika utoaji huduma bora kwa wananchi 

kwa ufanisi na kwa viwango vya juu ili kuleta maendeleo ya 

nchi yanayoendeleza hali ya maisha, kuondoa umasikini na 

kuongeza ustawi wa jamii hivyo kuufanya Utumishi wa 

Umma kutukuka.  
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SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA NA.8 YA MWAKA 2002 NA 

MAJUKUMU YA TUME YA UTUMISHI WA UMMA: 
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