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Naomba nianze hotuba yangu kwa kumshukuru Mh. Hawa A. 

Ghasia, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Kamati yake ya maandalizi kwa kunipa fursa na 

heshima ya kuwa Mgeni katika ufunguzi wa sherehe za Siku ya 

Utumishi wa Umma Barani Afrika ambazo mwaka huu zinafanyika 

hapa kwetu, Dar es Salaam, Tanzania. Nawapa pongezi nyingi 

waandaaji wa sherehe hizi za Siku ya Utumishi wa umma kwa 

kujitolea kwao na kwa bidii walioonyesha katika kukamilisha 

jukumu hili zito. Naelewa kwamba jitihada kubwa zimewekwa 

kwenye kazi hii kwa maana ya muda, raslimali na mikakati ya 

maandalizi. Hongereni kwa kazi nzuri mliyofanya! Kwa wageni 

wetu wanaoshiriki kutoka nje, nawaomba watuwie radhi pale 

ambapo maaandalizi haya hayatafikia matarajio yao au kwa 

mapungufu yoyote yatakayojitokeza! 

 
Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, sisi Watanzania 

tumefurahi sana kupewa heshima ya kuwa mwenyeji wa sherehe 

hizi za kibara ambazo madhumuni yake ni kuzikumbusha Serikali 

za Kiafrika kuhusu umuhimu wa Utumishi wa Umma katika kutoa 

huduma kwa Wananchi, na katika kuunga mkono maendeleo ya 

kiuchumi na ya kijamii. Vile vile napenda  kuushukuru Mkutano wa 

Mawaziri wa Utumishi wa Umma wa Windhoek, Namibia mwaka 

2007 kwa kuichagua Tanzania kuwa mwenyeji wa Siku ya 

Utumishi wa Umma Barani Afrika mwaka huu.  

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, Uamuzi wa  

kushehekea Siku ya Utumishi wa Umma Tanzania unatokana na 

kutambulika na kukubalika kwa juhudi za Nchi hii katika kuboresha 

Utumishi wa Umma Barani Afrika. Ni matumaini yangu kwamba 
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Washiriki wa sherehe hizi watabadilishana mawazo na uzoefu 

utakaowawezesha kuboresha huduma katika Nchi zao. Kusema 

kweli hili ndilo lengo kuu la Maadhimisho haya. 

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, Napenda vile vile 

kutambua kuwepo kwa Mawaziri na Manaibu Waziri wenye 

dhamana ya Utumishi wa Umma kutoka Afrika. Sisi tumefurahi 

kwamba mmeweza kuja Tanzania kusheherekea siku ya Utumishi 

wa Umma Barani Afrika pamoja nasi, hapa Dar es Salaam. 

Tunapenda kuwakaribisheni Dar es Salaam, kwa upande mmoja, 

na kwenye shrehe hizi za kibara, kwa upande mwingine. 

KARIBUNI SANA TANZANIA. JISIKIENI KWAMBA MMKO 

NYUMBANI. Tunawapongeza kwa kuacha shughuli zenu muhimu 

kwa ajili ya kuja Dar es salaam kushiriki katiku tukio hili muhimu. 

Kushiriki kwenu katika sherehe hizi ni kielelezo cha juhidi zenu za 

kuboresha utoaji wa huduma kwa Wananchi wa Afrika ili kuwapa 

maisha bora. Vile vile uamuzi wenu wa kuja Tanzania ni kielelezo 

cha urafiki na mshikamano uliopo kati ya Tanzania na Nchi zenu. 

  

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, nimefahamishwa 

kwamba Kauli Mbiu ya Siku ya Utumishi wa Umma kwa mwaka 

2009 ni: ‘’kuimarisha ushirikiano thabiti baina ya serikali na 

wadau katika utoaji huduma na kuleta maendeleo endelevu 

Afrika’’. Kauli Mbiu hiyo, ambayo itakuwa nguzo ya Mkutano wa 

Saba wa Mawaziri wa Utumishi wa Umma Barani Afrika, 

unatokana na ukweli kwamba huduma nzuri zinategema kuwepo 

kwa ushirikiano baina ya wadu mbali mbali. Ni vema tukakubali 

kwamba Kauli Mbiu hiyo ni muafaka, na imeatolewa kwa wakati 

muafaka. Kuna mambo matatu yanayo dhihirisha umuhimu wa Kali 
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Mbiu hiyo. Awali ya yote Nchi nyingi za Afrika ziko katika 

mapambano ya kuwatoa wananchi wao katika makucha ya 

umasikini wa kupindukia. Ijapokuwa uchumi wa Nchi nyingi za 

Afrika umekuwa ukikua pole pole, Nchi hizo ziko nyuma katika 

kufikia malengo ya Maendeleo ya Milenia (Millenium Development 

Goals). Kwa vile Serikali pekee hazina uwezo wa kutoa huduma 

kwa viwango vya kuridhisha lazima hatua zichukuliwe ili 

kuvishirikisha vyombo na Asasi zisizo za kiserikali katika kutoa 

huduma kwa Wananchi. 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni waalikwa,  umuhimu wa 

Kauli Mbiu hiyo unatokana na ukweli kwamba Mategemeo ya 

Wananchi kuhusu huduma bora na zinazoendana na thamani ya 

huduma hizo (Value for money) yamekuwa yakiongezeka kwa kasi 

kubwa. Kutoka na hali hii Wananchi Barani Afrika wamekuwa 

wakizibana serikali zao ili ziongeze ubora na kasi ya utoaji 

huduma. 

 

 Hii inatokana na kukua kwa uelewa mkubwa wa Wananchi kuhusu 

haki zao kunakoimarishwa na kukua kwa msukumo wa kijamii na 

vyombo vya habari. Pamoja na kutakiwa kuongeza ubora wa 

huduma, sekta ya utumishi wa umma ina changamopto ya 

upungufu wa bajeti ambayo haiwezi kuongezwa kwa kutegemea 

vyanzo vya kodi. Hali hii inaweka shinikizo katika majukumu yetu 

ya kila siku kama watumishi wa umma ambao wanatakiwa 

kuboresha huduma kwa umma kwa kutumia raslimali finyu 

zilizopo. Kutokana na hali hii ushirikiano baina ya wadau mbali 

mbali unatakiwa ili kuimarisha utoaji wa huduma. 
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Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, tokea Nchi za 

kiafrika zipate uhuru kumekuwepo na mabadiliko katika dunia na 

katika Nchi za Kiafrika. Kwa mfano, tumeona kujitokeza kwa 

mifumo ambayo ina uratibu wa karibu sana wa shughuli zake na 

mingine ambayo ina uhuru mkubwa wa maamuzi katika nchi zetu. 

Mienendo ya kimataifa katika maeneo ya kiuchumi, kisiasa na 

kijamii imebadili kwa kiwango kikubwa hali iliyokuwepo miaka 

iliyopita kwa upande wa utoaji huduma kwa umma. Kwa upande 

mwingine hali hii inahitaji mbinu na mikakati mipya ya utoaji wa 

huduma kw aumma na uendeshaji wa uchumi wan chi zetu. Hali hii 

pia imekuza kwa kiwango kikubwa matarajio ya watu wetu.  

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, mabadiliko ya 

kiuchumi, kijamii na kisiasa yamebadilisha mbinu au njia za 

kuhudumia Wanchi. Kwa mfano hivi sasa Nchi nyingi zinaiga aina 

mpya za mifumo ya menejimenti katika utumishi wa umma (New 

Public Management) kutoka kwenye Sekta binafsi, ikiwemo 

mifumo ya mpango mkakati na mifumo mingine ya utendaji wa 

kimenejimenti katika kuendesha shughuli za serikali. Ni kweli 

kawamba matumizi ya teknolojia na mifumo mizuri ya utendaji wa 

kimenejimenti inaweza kuyasaidia matawi matatu ya Serikali 

kuboresha mazingira ya kusukuma mbele maendeleo ya 

Wananchi, na kuhakikisha kwamba kuna utawala mzuri, amani na 

utuli katika Nchi. Aidha matumizi ya teknolojia na mifumo mizuri ya 

utendaji wa kimenejimenti inaweza kuimarisha na kuboresha utoaji 

wa huduma kwa Wananchi. Kwa mfano uanzishwaji na upanuzi wa 

mifumo ya ‘’Serikali Mtandao’’ na ‘’Utawala Mtandao’’ kwa kutumia 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEKNOHAMA) utaweza 
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kuviunganisha vyombo vya utumishi wa umma kwa upande 

mmoja, na Wananchi wa nchi zetu, kwa upande mwingine.  

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, Ushirikiano kati 

ya Serikali za Bara la Afrika na Asasi zisizo za kiserikali utasaidia 

sana katika kutumia teknologia na mifumo mizuri ya utendaji wa 

kimenejimenti ili kuimarisha na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

Wananchi. 

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa,  katika Afrika na 

Ulimwenugi kote dhana ya ushirikiano kati ya Serikali na Asasi 

zisizo za kiserikali siyo tena chaguo kati dhana nyingine, bali ni njia 

pekee ya kuboresha utawala na maendeleo ya kiuchumi. Kwa 

Afrika Changamoto za ushirikiano ni pamoja na kuchagua aina na 

mbinu za ushirikiano ambao utahakikisha kwamba rasilmali za nchi 

zinatumika na kuleta maendeleo endelevu kwa Wananchi, na 

kuhakikisha kwamba washirika katika shughuli za kutoa huduma 

wananufaika sawia. Ili ushirikiano uwe na maana na wa tija ni 

lazima washirika wakubaliwe na kushirikiswa tokea mwanzo 

mpaka mwisho wa mzunguko wa utayarishaji na utekelezaji wa 

sera za Nchi. Ushirikiano wa namna hiyo ni kwa washirika kuwa na 

sauti katika hatua ya maandalizi ya sera; kuwa na sauti wakati wa 

hatua ya kuandaa sheria; na washirika kuweza kufuatilia 

upatikanaji wa rasilimali, ugawaji wa hiyo rasilimali, na utekelezaji 

wa miradi ya huduma. Washirika muhimu katika kuleta maendele 

endelevu ni pamoja na vyombo vya serikali, na hasa matawi 

matatu ya serikali (Utawala, Bunge na Mahakama), mashirika ya 

Sekta Binafsi na Asasi zisizo za kiserikali. 
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Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, nadhani 

mnafahamu kwamba Tanzania imekuwa ikisherehekea Siku ya 

Utumishi wa Umma Barani Afrika kupitia maonyesho ya wiki moja 

juu ya kazi mbali mbali za serikali tokea mwaka 2003. Tokea 

mwaka huo mango mengi yamefanywa katika kuboresha 

maonyesho ya Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika ili yawe 

chachu ya kuimarisha na kuboresha utoaji wa huduma. Kwa 

kutumia kampeni kubwa, kutoa elimu na kupata mrejesho kutoka 

kwa  wadau mbalimbali, maonyesho ya  Wiki ya  Utumishi wa 

Umma yamejenga uelewa na uwazi kuhusu huduma ambazo 

vyombo vya Utumishi wa Umma hutoa na kupata mrejesho kutoka 

kwa Wananchi kuhusu njia bora za kuboresha huduma za umma. 

Hizi njia mbili za mawasiliano zimeisaidia Serikali kuboresha 

huduma zake kwa Wananchi. 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa, nimeambiwa 

kwamba mwaka huu, Siku ya Utumishi wa Umma Afrika 

imeandaliwa katika mantiki nilyoelezea hapo hivi punde. Namna hii 

ya maandalizi, ambayo yanajikita katika kuibua mbinu mpya za 

kuimarisha utendaji kupitia mrejesho kutoka kwa wadau, 

yatasaidia Serikali zetu kutatua matatizo yanayowakabili Wananchi 

wetu katika kupokea huduma na kuweka misingi endelevu ya 

kuboresha utumishi wa umma. Ni katika msingi huu ambapo 

ninawashauri washiriki wote wa maonyesho kuendelea kushiriki 

maonesho haya na kuendelea kuongeza ubunifu zaidi katika 

maonesho ili yaweze kuendelea kuimarisha huduma ambazo 

Serikali inazitoa kwa Wananchi.  
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Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa ninavyomalizia 

hotuba yangu ya ufunguzi wa sherehe za maonesho ya  Siku ya 

Utumishi wa Umma Barani Afrika, niruhusuni tena kwa mara 

nyingine kurudia changamoto ambazo zinatukabili  sisi kama 

Serikali kama ifuatavyo: 

 

(i) Tunahitaji kujiuliza kwamba tuko wapi katika kuwa na 

mpango endelevu wa kuboresha huduma. Nimetumia 

neno ‘endelevu’ kwa makusudi nikiwa namaanisha 

kwamba utoaji wa huduma ni mchakato unaohitaji 

kuimarishwa kila mara kuendana na mabadiliko 

yanayoendelea mahali pengine duniani. Tufanye hili 

tukiwa tunajua kwamba kila wakati kuna changamoto, 

masuala na mahitaji mapya yanayohitaji mabadiliko 

endelevu; 

 

(ii) Ili kuweza kukidhi hili la kwanza utumishi wa umma 

unatarajiwa kushughulikia mahitaji ya umma ambayo ni 

muhimu kwao kwa wadau wa Serikali. Pia utumishi wa 

umma unatarajiwa kuwa wa kiwango cha hali ya juu cha 

maadili; utumishi usiotegemea upande wowote kisiasa; na 

utumishi unaojali sifa na uzoefu wa waajiriwa. Utumishi 

wa namna hi ndio utaweza kutoa huduma nzuri kwa 

Wananchi; 

 

(iii) Pia tunahitaji kutekeleza majukumu yetu kimkakati zaidi 

kwa kuzingatia uwezo wa  kile ambacho Serikali inaweza 

kutekeleza, kulingana na raslimali zinazopatikana na kwa 

kulinganisha na matarajio ya wananchi. Lazima kuwepo 
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na uwiano mzuri wa haya yote niliyoyataja kwa sababu 

kukosekana kwa mojawapo kutaleta huduma hafifu na 

hivyo kuongeza malalamiko kutoka kwa wananchi wetu; 

 

(iv) Pia tunahitaji kuwashirikisha wananchi wetu katika 

mipango oote mahsusi ya kuboresha utumishi wa umma. 

Tufanye hivyo tukiwa tunajua kwamba wananchi ndio 

wanaoilpa kodi inayohimili utoaji wa huduma za umma, na 

pia wao ndio wapokeai wa huduma tunazowapatia kwa 

kutumia kodi zao; na 

 

(v) Mwisho ni lazima tufikirie kuhusu utoaji huduma bora na si 

bora huduma. Suala hili ni muhimu kwa sababu litasaidia 

kujenga imani kwa watu wetu, imani ambayo itawafanya 

wananchi kuwa tayari kulipia huduma za umma kupitia 

kodi na kwa njia nyingine za kujitolea. 

 

Waheshimiwa Mawaziri na Wageni Waalikwa kwa sasa 

niruhusuni nimalizie hotuba yangu ili mpate muda zaidi wa 

kupanga kazi kubwa iliyoko mbele yenu. Kwa maneno hayo 

machache, Natamka Rasmi kwamba Sherehe za Maonesho ya 

Kibara ya Siku ya Utumishi wa Umma Afrika yamefunguliwa rasmi 

 

Nawashukuru Sana Kwa Kunisikiliza na Nawatakieni 

Maonesho Mema! 
 


