JE, WEWE KAMA MDAU WA TUME YA UTUMISHI WA UMMA
UTANUFAIKAJE NA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YAKE?

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

Katika makala hii tunakusudia kuangalia mambo ambayo wewe
(mdau) unatarajia kunufaika nayo kutokana na utekelezaji wa
majukumu ya Tume ya Utumishi wa Umma. Mambo hayo ni pamoja
na utoaji wa maamuzi yenye haki na usawa katika ajira, nidhamu na
rufaa kwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 2002 kama
ilivyorekebishwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18, 2007,
Kanuni, Taratibu na Nyaraka mbali mbali zinazotolewa na Serikali.
Katika utekelezaji wa majukumu yake Tume inashirikiana na wadau
mbali mbali kama vile Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Sekretarieti za Mikoa, Idara zinazojitegmea, Wakala Watendaji wa
Serikali, wananchi n.k. Majukumu yake ni pamoja na kumshauri Rais

juu ya ujazaji wa nafasi zilizowazi, kufuatilia na kufanya talgminakwa

waaijiri Serikalini ili kuona kama masuala ya ajira {g) \»i@@lﬁ?\ED ,/é\
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kushughulikia rufaa zinazokatwa na watumishi wa umma pamoja na

mamlaka za nidhamu katika Utumishi wa Umma.

Ndugu msomaji wadau wa Tume ya Utumishi wa Umma wanaweza
kunufaika na utekelezaji wa majukumu yake kwa kuzingatia misingi
ifuatayo:
o Kupandishwa vyeo kwa kuzingatia, haki, usawa na
uwazi,
Miongozo kuhusu utendaji wa zoezi hili imetolewa na Tume kwa
Mamlaka za Ajira, na kisha kufuatiwa na ufuatiliaji wa karibu ili
kuhakikisha kuwa miongozo hiyo inatekelezwa kulingana na
maelekezo ya Tume.
o Watumishi kuendelezwa kitaaluma.
Tume kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma itazifuatilia Mamlaka za Ajira ili ziweke wazi
mikakati, mipango na bajeti za kuwaendeleza watumishi walio
chini yao.
o Kuwezesha upatikanaji wa watumishi wenye sifa

Zinazohitajika.

Tume itatoa miongozo  kuhusu



Miongozo iliyotolewa na Tume ni pamoja na Mwongozo kuhusu
ajira

Upimaji wa utendaji kazi kwa watumishi kufanyika kwa
uwazi, majadiliano, haki na usawa.

Kulingana na utaratibu mpya uliotolewa na Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma juu ya upimaji wa utendaji
kazi kwa mtumishi, zoezi hili kwa hivi sasa litafanyika kwa
uwazi na majadiliano kati ya mtumishi na Mkuu wa kazi, tofauti
na hapo awali ambapo upimaji huo ulifanywa kwa siri na Mkuu
wa kazi pekee. Ili kutekeleza zoezi hilo mwajiri ataweka
malengo ya kipindi husika na mtumishi ataingia mkataba wa
utendaji kazi kwa kuzingatia sehemu ya majengo ambayo
mwajiri amepanga kuyafikia. Mwajiri atahakikisha upatikanaji
wa fedha na vitendea kazi ili mtumishi aweze kutimiza mkataba
wa utendaji.

Kuwepo na utaratibu ambao ni wa haraka na usio wa
upendeleo.

Kwa mujibu wa kifungu cha 62 [2] cha Kanuni za Utumishi wa

Umma za mwaka 2003; Tume inatakiwa kupokea, kuchambua




o Kuwafanya watumishi kujisikia kuwa wao ni sehemu ya
mamlaka wanayoifanyia kazi.
Kwa kuwa mwajiri amepewa Mamlaka ya kumwaijiri,
kumpandisha cheo na kumchukulia hatua za nidhamu,
mtumishi atajiona na kujisikia kuwa yeye ni sehemu vya
Mamlaka anayoifanyia kazi, badala ya utaratibu wa zamani
ambapo alifanya kazi kwa Mamlaka moja na wakati huo huo

akiwa anawajibika kwa Mamlaka nyingine.

Aidha, kwa kupitia Wizara husika., Tume itahakikisha kuwa
Taratibu za Uendeshaji (Service Schemes) za makundi
mbalimbali katika Utumishi wa Umma zinaandaliwa na

kutekelezwa kama ilivyokusudiwa.

Tume ya Utumishi wa Umma inawaomba wadau wote kutoa wa
ushirikiano wa hali ya juu katika utekelezaji wa majukumu yake
ili kuboresha utumishi wa umma ambao ndio muhimili mkuu wa

uchumi wa Nchi yetu

Iwapo una maoni au maswali tuandikie
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