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UFAFANUZI KUHUSU TARATIBU ZA KUPANDISHWA  
VYEO KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 
 
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma 
 
1.0 Utangulizi 
 
Ndugu msomaji, Ijumaa ya wiki iliyopita tulipata fursa ya 

kuangalia juhudi za Tume ya Utumishi wa Umma katika 

kuendeleza watumishi wake kielimu ili kujenga msingi imara 

wa utekelezaji wa majukumu yake na utoaji wa huduma kwa 

wananchi.  Katika makala hiyo tulielezwa kuwa, Tume katika 

kipindi cha mwaka 2005/2006, iliwapeleka watumishi 193 

katika mafunzo ya muda mrefu na mfupi. Watumishi 

waliopelekwa katika mafunzo ya muda mrefu walikuwa 133 

wakati watumishi waliopelekwa mafunzo ya muda mfupi 

walikuwa 60. Aidha, katika kipindi cha mwaka 2004/2005, 

2005/2006 na 2006/2007 Tume iliendesha pia mafunzo kwa 

Wadau wake 1,885.  Katika makala ya leo tutaangalia suala la 

upandishwaji vyeo Serikalini, jambo ambalo lilijitokeza sana 

katika wiki ya Utumishi wa Umma iliyoanza tarehe 

17/6/2007 – 23/07/2007 ambapo baadhi ya watumishi  

walilalamika kutopandishwa vyeo katika utumishi wao.  

Katika makala hii tutaangalia maana ya upandishwaji vyeo na 

kujadili taratibu za kupandishwa vyeo katika Utumishi wa 

Umma kabla na baada ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 

ya mwaka 2002 kuanza kutumika katika utumishi wa umma 

ili kutoa elimu kwa baadhi ya wadau hasa watumishi ambao 
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bado wana uelewa wa upandishwaji vyeo unaozingatia muda 

na uzoefu kazini  na kuongeza uelewa wa Sheria inayotumika 

kwa sasa katika masuala ya ajira na nidhamu katika 

utumishi wa umma. 

 

2.0 Taratibu za kupandishwa vyeo katika Utumishi wa 

Umma. 

Kabla ya kuelezea taratibu zinazopaswa kufuatwa katika 

kutekeleza jukumu la kupandisha vyeo watumishi wa umma, 

kwanza napenda kuelezea maana ya upandishwaji vyeo katika 

utumishi wa umma.  Upandishwaji vyeo katika Utumishi wa 

Umma, kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika 

Utumishi wa Umma ya mwaka 1999, ni kupanda daraja 

kutoka ngazi moja kwenda ngazi ya juu kikazi.  Upandishwaji 

vyeo katika Utumishi wa Umma umepitia hatua mbali mbali; 

ukiangalia suala la upandishwaji vyeo kabla ya kuanza 

kutumika kwa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8, 2002 

utaona kuwa watumishi wa Umma walikuwa wanapandishwa 

vyeo kwa kuzingatia muda na uzoefu kazini, upandishwaji 

vyeo ulifanyika kwa mserereko.  Baada ya kuanza kutumika 

kwa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8, upandishwaji vyeo 

unazingatia mambo yafuatayo: 

 

2.1  Sifa na utendaji bora wa kazi  

Kulingana na Sheria Na. 8 ya mwaka 2002, mtumishi wa 

umma hawezi kupanda cheo kwa mserereko bali atapanda 
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cheo kwa kuzingatia sifa, ujuzi, uadilifu na utendaji bora wa 

kazi. Hivi ndivyo vigezo vinavyoweza kumsaidia mtumishi 

kupanda cheo. Hii ni changamoto kwa watumishi wa umma; 

wanapaswa kujiendeleza katika utumishi wao na kufanya kazi 

kwa juhudi na maarifa ili kuhakikisha kuwa kila kazi 

wanazozifanya lazima ziwe na matokeo na hivyo kujiweka 

katika nafasi nzuri zaidi ya kuangaliwa kupandishwa vyeo. 

   

2.2 Nafasi wazi ya kazi 

Hakuna upandishwaji vyeo unaoweza kufanyika bila ya kuwa 

na nafasi wazi ya kazi. Hivyo mamlaka za ajira/waajiri 

wanapaswa kutekeleza jukumu hili baada ya kuainisha nafasi 

iliyo wazi na kuomba kibali kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma kuruhusu kujaza nafasi iliyo wazi. 

Aidha katika kubainisha nafasi wazi, inatakiwa pia kuainisha 

miundo ya utumishi ambayo itakuwa na nafasi zilizo wazi 

  

2.3 Kutenga fedha ya kulipa mishahara  

Pamoja na ubainishaji wa nafasi wazi za kazi, mamlaka za 

ajira zinapaswa pia kutenga fedha katika bajeti ya mwaka 

ambazo zitamwezesha mwajiri kulipa mishahara ya nafasi 

wazi za kazi zitakazojazwa. 

 

3.0 Hitimisho 

Ndugu msomaji, tunapaswa kuliangalia na kulielewa suala la 

upandishwaji vyeo lilivyokuwa kabla na lilivyo sasa baada ya 
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Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kuanza 

kutumika.  Kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hiyo, 

upandishwaji vyeo ulizingatia Sheria nyingine ambayo iliweka 

utaratibu wa kupandisha vyeo kwa kuzingatia muda na 

uzoefu wa kazi au kupanda vyeo kwa mserereko.  Baada ya 

kuanza kutumika kwa Sheria Na. 8, 2002, upandishwaji vyeo 

utazingatia sifa, ujuzi na utendaji bora wa kazi.  Aidha, katika 

kutekeleza suala la upandishwaji vyeo, mamlaka za 

ajira/Wajiri wanapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni, taratibu, 

miongozo na Nyaraka mbali mbali zinazotolewa na serikali.   

 

Ikiwa una maoni, ushauri au maswali tafadhali wasiliana nasi 

kwa anuani ifuatayo: 

Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM 
 
  
Au piga simu Na. 022 – 2126811 - 4 


