
MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME 
YA UTUMISHI WA UMMA: MAMLAKA ZA AJIRA NA 
NIDHAMU 90 ZAKAGULIWA 

 
 
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 

 
1.0 Utangulizi 
Ndugu, msomaji Ijumaa ya wiki iliyopita tulipata fursa ya 

kusoma makala iliyoelezea jinsi Tume ya Utumishi wa Umma 

ilivyokamilisha kazi zilizoachwa na Tume zilizovunjwa baada 

ya kuanzishwa kwa Tume ya Utumishi wa Umma kwa mujibu 

wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002. Tume 

hizo ni Tume ya Utumishi wa Walimu, Tume ya Utumishi wa 

Serikali za Mitaa na Tume ya Utumishi Serikalini. Katika 

makala hiyo tulielezwa kuwa kazi zilizokamilishwa na Tume ni 

pamoja na uthibitishwaji wa watumishi kazini, upandishwaji 

wa vyeo, ubadilishaji wa kazi na mashauri ya nidhamu na 

rufaa. Katika makala ya leo tutaangalia jinsi Tume 

ilivyotekeleza kazi ya ukaguzi katika mamlaka mbali mbali za 

ajira na nidhamu katika utumishi wa umma ambapo hadi 

Aprili, 2007 mamlaka za ajira na nidhamu 90 zilikuwa 

zimekaguliwa na Tume ya Utumishi wa Umma. 
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2.0 Ukaguzi wa mamlaka za ajira na nidhamu katika 

utumishi wa umma  

Tume ya Utumishi wa Umma ina jukumu la kukagua 

mamlaka za ajira na nidhamu ili kuhakikisha kuwa mamlaka 

hizo zinazingatia kanuni na taratibu za kuajiri na kuchukua 

hatua za kinidhamu katika utumishi wa umma kwa lengo la 

kuboresha huduma zitolewazo na serikali kupitia utumishi 

unaozingatia sifa na usimamizi unaopima matokeo ya kazi. 

Kwa kuzingatia lengo hilo, kuanzia mwaka 2005/2006 hadi 

2006/2007, Tume imefanya ukaguzi katika mamlaka za ajira 

na nidhamu 90. 

 

Mamlaka zilizokaguliwa ni kama ifuatavyo: 

• Wizara 23 

• Idara zinazojitegemea 6 

• Sekretarieti za Mikoa 21 

• Mamlaka ya serikali za Mitaa 40 

Maeneo yaliyokaguliwa na Tume ni ajira na nidhamu, likizo ya 

mwaka, likizo ya ugonjwa na upimaji wa wazi wa utendaji wa 

kazi na uthibitishwaji wa watumishi kazini. 
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3.0 Mamlaka zitakazokaguliwa na Tume kuanzia Julai 

2007 

Katika mwaka wa fedha 2007/2008, Tume ya Utumishi wa 

Umma inatarajia kufanya ukaguzi katika mamlaka za ajira na 

nidhamu 74. Kati ya mamlaka 74, 69 zitakuwa Halmashauri 

za Wilaya, Manispaa, Majiji na Miji na mamlaka 5 zitakuwa 

Idara za Serikali zinazojitegemea. Maeneo ambayo yatafanyiwa 

ukaguzi ni ajira na nidhamu, Likizo ya mwaka, Likizo ya 

ugonjwa na upimaji wa wazi wa utendaji kazi(OPRAS). Tume 

inaziomba mamlaka zitakazokaguliwa kutoa ushirikiano wa 

hali ya juu ili kufanikisha kazi hiyo. Lengo kubwa la kufanya 

ukaguzi ni kuboresha huduma zitolewazo na serikali kwa 

kuhakikisha kuwa Wizara, Idara zinazojitegemea na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zinazingatia kikamilifu Sheria ya Utumishi 

wa Umma pamoja na kanuni na taratibu zake, miongozo na 

sekula zinazotolewa na Tume yenyewe pamoja na vyombo 

vingine vinavyohusika na masuala ya Menejimenti ya 

Rasilimali watu  

 

4.0 Hitimisho 

Tume ya Utumishi wa Umma iliundwa kwa Mujibu wa Sheria 

Na. 8 ya mwaka 2002 ili kuboresha Utumishi wa Umma.  

Aidha Tume ya Utumishi wa Umma ni chombo 

kinachoshughulikia usimamizi wa rasilimali watu, hivyo Tume 

ina jukumu la kufanya ukaguzi katika mamlaka za ajira na 

nidhamu ili kuhakikisha kama mamlaka hizo zinazingatia 
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ipasavyo sheria, kanuni na taratibu za ajira na nidhamu. 

Tunaziomba mamlaka za ajira na nidhamu kuongeza  

ushirikiano ili tuweze kufanya kazi kwa pamoja na 

kuikamilisha vizuri.  

 

Ndugu, msomaji iwapo una maoni au ushauri tafadhali 

wasiliana nasi kwa anuani ifuatayo: 

Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM. 
Simu:  022 – 2126811 - 4 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


