KUBADILISHIWA CHEO/KAZI WALIMU BAADA YA
KUJIENDELEZA KITAALUMA NA KITAALAMU
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

Ndugu msomaji wiki iliyopita tulipata fursa ya kuangalia juu ya
kuthibitishwa kazini walimu ambapo tuliona kuwa kuthibitishwa kazini
ni haki ya mwalimu na kwamba mwalimu hupata fursa ya kupata haki
zake kama vile mafao ya kustaafu au madaraka katika utumishi
wake. Leo tutaangalia kubadilishwa cheo kwa mwalimu baada ya
kujiendeleza. Kwa mujibu wa Sheria Na. 8 ya 2002 kifungu 6 (4) na
Kanuni 6 (h) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 2003, Idara ya
Utumishi wa Walimu ni Mamlaka ya Kubadilishia Walimu vyeo/Kazi.

Kubadilishia cheo/kazi ni kumtoa mwalimu kwenye kada
anayotumikia na kumuingiza kwenye kada nyingine ya juu yake

baada ya kujiendeleza Kitaaluma na Kitaalam.

Walimu kutoka daraja la IIIC na I1IB hubadilishiwa daraja la kusomea
na kupewa daraja la IIIA baada ya kufaulu mtihani wa Kidato cha IV

na mafunzo ya Ualimu daraja la IIIA.

Hivi sasa walimu wa daraja la IIIC/IIIB hufanya mtihani wa ualimu
wa daraja la IIIA baada ya kupitia Mafunzo ya Ualimu kazini (MUKA)
yanayoratibiwa na Wizara Elimu na Mafunzo ya Ufundi bila kufanya
mtihani wa Kidato cha IV. Kwa walimu wa daraja la IIIA kwenda



Afisaelmu Msaidizi, Mwalimu hana budi kujiendeleza na kufaulu
mtihani wa Kidato cha VI kisha kufuzu mafunzo ya Stashahada ya

Ualimu.

Katika kundi hili wapo pia walimu wa daraja la IIIA ambao husomea
Stashahada za Uongozi Bagamoyo, Stashahada ya Elimu Maalumu
katika Chuo cha Ualimu Patandi na Stashahada ya Elimu ya Watu
Wazima katika chuo cha Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Dar es

Salaam.

Walimu wenye Stashahada hujiendeleza na kuwa Maafisa Elimu
baada ya kuhitimu Shahada za Ualimu au Shahada nyingine yoyote
lenye ualimu. Kwa walimu wanaojiendeleza kwa kusoma Shahada
zisizo na ualimu ni lazima asome Stashahada ya Uzamili ya Ualimu
(Post Graduate diploma in Education) ili aweze kutambuliwa kama

mwenye shahada yenye ualimu.

Aidha zoezi la kubadilishia walimu vyeo/kazi na daraja la kusomea ni
kwa mujibu wa Waraka Na. 11 wa mwaka 2002 na nyongeza I, II na
III unaofafanua Miundo ya Utumishi ya kada zilizo chini ya Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi.



UTARATIBU WA KUFUATA ILI MWALIMU AWEZE

KUBADILISHIWA CHEO/KAZI AU DARAJA LA KUSOMEA.
Baada ya kusoma na kuhitimu mafunzo husika kufaulu mitihani
iliyopo kisheria, mwalimu hupaswa kufuata taratibu zifuatazo ili

abadilishiwe cheo/kazi au daraja la kusomea.

e Kuomba kubadilishiwa cheo/kazi au daraja la kusomea kwa
Mamlaka husika kwa Naibu Katibu,Idara ya Utumishi wa
Walimu na kuambatisha vyeti vyake.

* Maombi lazima yapitie kwa mwajiri wa mwalimu husika

» Idara ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu huhakiki maombi
ya walimu na vyeti vilivyoambatishwa ili kujiridhirisha na
maombi hayo

» Maombi hupitishwa rasmi na kikao cha kisheria cha Idara
ambacho hufanyika mara 4 kwa mwaka na kuridhia/
kuidhinisha mabadiliko hayo kiutumishi.

o Mwalimu hupewa barua kulingana na kada sahihi.

MAMBO MUHIMU YA UFAHAMU KATIKA KUBADILISHA
VYEO/KAZI NA DARAJA LA KUSOMEA.

 Utumishi wa awali wa mtumishi aliyejiendeleza na kupata sifa
mpya unaendelea kwamba mtumishi haajiriwi upya kama
baadhi ya Waajiri wanavyoelewa kwa kuwataka watumishi hao

kujaza Mikataba mipya ya ajira.



» Kubadilishaiwa cheo/kazi (recategorization) ni tofauti na
kupanda cheo (promotion) na sio lazima ibadilishe mshahara
binafsi wa mwalimu mathalani kwa kuongezeka.

» Mwalimu anapobadilishiwa cheo/kazi hutolewa kwenye kada
aliyomo na kuingizwa kwenye kada anayotakiwa kuingizwa kwa
sifa aliyoipata baada ya kujiendeleza, na kupewa ngazi ya
mshahara ya kuingilia (ya chini kabisa) katika kada mpya bila
kuathiri mshahara wake anaoupata.

» Wanaoweza kufaidika ni wale tu ambao ngazi zao za mishahara
ya awali ni ndogo zaidi kuliko zile za kada mpya. Mfano
Mwalimu anayepata mshahara wa ngazi ya TGTS C
akajiendeleza na kupata shahada hivyo kuingizwa kwenye kada
ya Afisaelimu kwa ngazi ya mshahara ya TGTS D ambayo
ndiyo ya chini zaidi katika kada ya maafisaelimu. Hapo
mwalimu hupaswa kumwandikia mwajiri ili kumjulisha
mabadiliko ya mshahara wake kisheria ili urekebishwe.

« Hakuna sheria inayotaja mwalimu kupandishwa cheo baada ya
kujiendeleza. Mwalimu atapanda cheo kwa utaratibu uliopo.

« Hakuna nyongeza za mshahara zitakazotolewa kwa mwalimu
anayejiendeleza kwa kiwango cha kada ya Mwalimu,
Afisaelimu Msaidizi na Afisaelimu, Mwalimu ataomba
nyongeza mbili (2) za mshahara kwa mwajiri wake iwapo

atahitimu Shahada ya uzamili.



Ikiwa una maoni, ushauri au maswali tafadhali tuandikie:-

Katiibu,
Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,

Dar es Salaam.



