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◊ Mheshimiwa Ali Shamuhuna,  Naibu Waziri Kiongozi Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar; 

◊ Mheshimiwa Dalmas O. Anyango, Mwenyekiti wa Mkutano wa Sita wa Mawaziri 

wa Utumishi wa Umma Barani Africa; 

◊ Waheshimiwa Mawaziri Wengine; 

◊ Mrs Julia Joiner, Kamishna wa Siasa wa Umoja wa Afrika; 

◊ Waheshimiwa Wabunge; 

◊ Wawakilishi wa Nchi Mbalimbali; 

◊ Waheshimiwa Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa; 

◊ Katibu Mkuu Kiongozi; 

◊ Makatibu Wakuu; 

◊ Watendaji Mbalimbali wa Serikali; 

◊ Ndugu Washiriki Wote wa Maonyesho ya Wiki ya 

Utumishi wa Umma; 

◊ Wageni waalikwa;, 

◊ Mabibi na Mabwana. 
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Assalaam Alaykum,  
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Nachukua fursa hii kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali kuwa Mgeni Rasmi kwenye 

maadhimisho haya ya Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika ambayo kibara 

yanafanyika Tanzania kuanzia Tarehe 16 hadi 19 Juni 2009; na yale ya kitaifa 

yanafanyika kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 23 Juni 2009. Kuja kwako kwenye sherehe 

hizi kunatupa heshima. Tunakukaribisha kwa moyo mkunjufu! KARIBU SANA. 

 

Mheshimiwa  Mgeni Rasmi; 

Nafurahi kukujulisha kwamba sherehe hizi za kibara (continental) zinahudhuriwa na 

wajumbe kutoka nchi kumi na mbili (12) za Kiafrika, yaani Kenya, Zimbabwe, 

Mozambique, Nigeria, Burundi, Rwanda, Algeria, Namibia, Afrika ya Kusini, Gambia, 

Misri na wenyeji, Tanzania. Aidha, mawaziri watatu ni miongoni mwa wajumbe 

wanaohudhuria maadhimisho haya. Hawa ni Mh. Dalmas Otieno Anyango, Waziri wa 

Nchi, Utumishi wa Umma, Jamhuri ya Kenya; Mh. Kajura Hendry Muganwa – Naibu 

Waziri Mkuu – Uganda, Mh. Prof. E.G. Mukonoweshuru, Waziri wa Utumishi wa Umma, 

Jamhuri ya Zimbabwe; na Mh. Richard Baloyi, Waziri wa Utumishi wa Umma na 

Utawala, Jamhuri ya Afrika ya Kusini, Mh. Aman K. Essawi – Naibu Waziri wa 

Ushirikiano wa Kimataifa, Wizara ya Nchi inayoshughulikia Maendeleo ya Utawala, 

Misri. Nachukua fursa hii kuwasalimu mawaziri na wajumbe wengine, na KARIBUNI 

SANA TANZANIA. 

 

Mheshimiwa  Mgeni Rasmi; 

Kama nilivyoeleza hapo awali, Tanzania imepewa heshima ya kuwa mwenyeji wa 

maadhimisho ya kibara ya Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika. Siku ya Utumishi 

wa Umma Barani Afrika kibara husherehekewa na nchi zote za Afrika kila baada ya 

miaka miwili katika Nchi moja wapo ya Afrika. Mwaka 2007 maadhimisho haya 

yalifanyika huko Windhoek, Namibia. Pamoja na  kusherehekea kwa pamoja, kila Nchi 

huadhimisha siku hiyo kwa namna inavyoona inafaa ili kutambua umuhimu wa Utumishi 

wa Umma katika kuboresha na kuimarisha utoaji wa huduma kwa Wananchi wa Afrika. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kihistoria Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika ilianza mwaka 2001. Mwaka huo 

ndio mawaziri wenye dhamana ya Utumishi wa umma walikutana huko Windhoek 

Namibia kuzungumzia masuala yanayohusu utumishi wa umma. Katika mazungumzu 

hayo mawaziri walikubaliana kwamba nchi za Afrika haziwezi kuendelea kiuchumi bila 

kuwa na Utumishi wa Umma  imara na unaofanyakazi vizuri. Aidha,  katika mkutano huo 

mawaziri  waliazimia kwamba shughuli na wajibu wa Utumishi wa Umma lazima 

utambuliwe na usherehekewe na kila Serikali Barani Afrika.  

 

Kutokana na maamuzi hayo, tarehe 23 Juni ya kila mwaka ilitangazwa kuwa ‘’Siku ya 

Utumishi wa umma Barani Afrika’’ Kila Nchi ilishauriwa kusherehekea siku hiyo kwa 

namna ilivyoona inafaa na kwa kutumia Kauli Mbiu iliyokubaliwa na Nchi zote za Afrika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Maadhimisho haya ya siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika yanayofanyika kibara 

hapa Tanzania ni sehemu ya maadhimisho ya Kitaifa ya Wiki moja, yaani tarehe 16-23 

Juni 2009. Kama mwenyeji wa maadhimisho haya tumepanga kuwa na shughuli kuu 

tatu kama ifuatavyo: 

 

(i) Wiki moja ya maonyesho ya bidhaa na huduma ambazo Nchi za Afrika hutoa 

kwa Wananchi wake; 

(ii) Mkutano wa siku mbili wa Mawaziri wa Utumishi wa Umma Barani Afrika; na, 

(iii) Kilele cha sherehe hizi za kibara 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Katika shughuli ya kwanza ambayo inahusu maonyesho ya bidhaa na huduma 

zitolewazo kwa Wananchi wa Afrika, Ukiacha Tanzania, Nchi tatu, yaani Kenya, 

Zimbabwe na Afrika ya Kusini zinashiriki katika maonyesho haya. Kwa upande 

wake,Tanzania inawakilishwa na taasisi zipatazo 200 zikiwemo Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala mbali mbali. Napenda kuzishukuru na kuzipongeza taasisi 

zote za Tanzania na zile za Nchi nyingine kwa kutenga muda wao ili kushiriki  katika 

maonyesho haya. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Mkutano wa siku mbili wa  Mawaziri wenye dhamana ya Utumishi wa Umma utafanyika 

Tarehe 17-18 June 2009. Huu utakuwa Mkutano wa 7. Kama nilivyokwisha kusema 

Mkutano wa Sita ulifanyika mwaka 2008 huko Johannesburg, Afrika ya Kusini. Mikutano 

mingine ya huko nyuma ni kama ifuatavyo: 

(i) Mkutano wa Kwanza – Tangiers, Algeria – 1994; 

(ii) Mkutano wa Pili: Rabat, Morocco – 1996; 

(iii) Mkutano wa Tatu: Windhoek, Namibia – 2001; 

(iv) Mkutano wa Nne: Stellenbosch, Afrika ya kusini – 2003; na, 

(v) Mkutano wa Tano: Addis Ababa, Ethiopia – 2005. 

(vi) Mkutano wa Sita: Afrika ya Kusini Johannesburg  - 2008 

Mkutano wa Saba wa Mawaziri wa Utumishi utakaofanyika Dar es salaam utahudhuriwa 

na mawaziri na maofisa waandamizi kutoka Nchi kumi na mbili (12) za Afrika.  Kauli 

Mbiu ya mkutano huu ni: ‘’kuimarisha ushirikiano thabiti baina ya serikali na wadau 

katika utoaji huduma na kuleta maendeleo endelevu Afrika’’ 

 

Mheshimiwa  Mgeni Rasmi; 

Kama nilivyosema hapo awali, madhumuni ya shughuli hizi za wiki ya Utumishi wa 

Umma Barani Afrika ni kuimarisha na kuboresha utoaji wa huduma kwa Wananchi  wa 

Afrika. Tunaamini kwamba kutokana na kubadilishana mawazo na mrejesho kutoka kwa 

Wananchi na wadau wengine, maadhimisho haya yatachangia katika kuboresha utoaji 

wa huduma katika Nchi za Afrika 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Baada ya maneno hayo machache nakuomba utoe nasaha zako, na kisha utufungulie 

rasmi sherehe hizi za maadhimisho ya Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika 

Mheshimiwa  Mgeni Rasmi; 

KARIBU SANA   


