UANDAAJI WA HATI YA MASHTAKA

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

Hati ya mashtaka ni nyaraka maalum inayoandaliwa na mamlaka ya
nidhamu ili kumfahamisha mtumishi anayekabiliwa na kosa la
kinidhamu. Hati hii inapaswa kuandaliwa na kupelekwa kwa
mtuhumiwa baada ya kufanya uchunguzi wa awali na kujiridhisha
kuwa mtumishi ana tuhuma za kujibu dhidi ya makosa anayodaiwa
kuyatenda. Hati hii inapaswa kupelekwa pamoja na notisi ambayo ni
taarifa ya kumjulisha mtumishi muda anaotakiwa kujibu mashtaka

yaliyotolewa na mamlaka ya nidhamu.

Bila Hati ya Mashtaka hakuna mashtaka ya kinidhamu ambayo
mtumishi anaweza kujibu. Hati lazima iandaliwe na kupelekwa kwa
mtuhumiwa na kuhakikisha kuwa ameipokea. Hati hii ndio
inayoanzisha mchakato wa shauri la kinidhamu, iwapo haipo hata

mchakato wa shauri la kinidhamu ni batili. Hati ya mashtaka

kwenye sheria. Uandaaji wa hati ya mashtaka k%mu la Mamlaka'?’
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Katika ushughulikiaji wa mashauri ya kinidhamu kuna changamoto
mbalimbali ambazo zimeweza kujitokeza. Miongoni mwa changamoto

hizo ni pamoja na: -

Kuandikwa kwa hati ya mashtaka na Mamlaka ambayo si halali,

kinyume na Kanuni Na.44(2).

Hati ya Mashtaka na Notisi kusainiwa na wasiohusika k.m. DED au

DEO au Watendaji wa Idara ambao sio Makatibu.

Mwandishi kusaini bila kuandika jina kamili, cheo chake na bila

kugonga mihuri wa Ofisi.

Mashtaka kutokuwa bayana na sahihi

Kubadili hati ya mashtaka kwa kuongeza anuani, kumbukumbu

namba, kupitia kwa n.k. na kuifanya iwe barua badala ya Hati ya
Mashtaka

Kushughulikia mashauri yaliyoko Mahakamanigle
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Kujumuisha kwenye hati ya mashtaka makosa ambayo Mahakama

imekwishathibitisha kwamba mtuhumiwa hana hatia.

Mashtaka kupingana na taarifa zilizomo kwenye vielelezo vya shauri.

Kutoainisha vifungu sahihi vya Sheria na Kanuni zilizovunjwa katika

kuandika mashtaka.

Kutokana na changamoto hizo, Tume vya utumishi wa Umma
imekuwa ikitoa elimu, miongozo na maelekezo kwa wadau wake

kama ifuatavyo: -
Hati ya mashtaka inapaswa kuandaliwa na kusaniwa na mamlaka ya
nidhamu. Aidha hati ya mashtaka inapaswa isainiwe na mamlaka ya

nidhamu au aliyekaimishwa kwa maandishi au kwa barua.

Mashtaka yanapaswa kuwa wazi na bayana kumwezesha mtuhumiwa

kujitetea kwa ufasaha.
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Mashauri yaliyoko Mahakamani yasishughulikiwe kiutumishi hadi
hatua zote za kimahakama ziwe zimekamilika, ikiwemo uamuzi wa
rufaa, kama itakatwa. Kanuni Na. 50(1) na (b) na 51 (1).

Mtuhumiwa akiachiwa huru na Mahakama asishtakiwe tena kwa
tuhuma hizo labda kama ataachiwa “on legal technicality”. Hii ni kwa

mujibu wa Kanuni Na. 50 (¢).

Mwandishi wa Mashtaka, pamoja na kujiridhisha kuwa kuna tuhuma
za mtuhumiwa kujibu, azingatie taarifa zilizopo katika kuandika

mashtaka.

Mwongozo wa kushughulikia mashauri ya nidhamu uzingatiwe,
hususan, sehemu A na B ya Jedwali la Kwanza la Kanuni za Utumishi
wa Umma, 2003.

Iwapo una maoni/maswali tafadhali tuandikie
Katibu
Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma
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