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TARATIBU ZA KUENDESHA USAILI KATIKA 

UTUMISHI WA UMMA 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa 
Umma. 
1.0 UTANGULIZI: 

Ujazaji wa nafasi za kazi katika ngazi mbali mbali katika 

utumishi wa umma utazingatia sifa, uwezo na utendaji 

mzuri wa kazi. Ujazaji huo utafanyika kwa njia ya 

ushindani wa wazi kwa kuendesha usaili au kwa uteuzi. 

Mamlaka za ajira katika utumishi wa umma zinapaswa 

kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa 

Umma wakati wa kuendesha usaili ili wale wenye sifa na 

uwezo waweze kuajiriwa.  

2.0 USAILI 

Kwa mujibu wa kanuni Na. 9-12 za utumishi wa umma 

za mwaka 2003 usaili katika Utumishi wa Umma 

utaendeshwa kama ifuatavyo:- 

2.1 Usaili utafanywa kwa lugha ya kiswahili au kiingereza 

kulingana na mahitaji ya kazi.  Kufuatana na mahitaji ya 

mwajiri, mtihani wa ziada unaweza kutolewa. 

2.2 Wasailiwa wote watahojiwa na Bodi/Kamati Maalum ya 

Ajira yenye akidi (Quorum) isiyopungua nusu ya 

wajumbe. 

2.3 Wasailiwa wote watahojiwa kwa kutumia maswali 

yanayofanana ambayo yanatakiwa yawe yameandaliwa 

kabla ya usaili.  Maswali yatungwe kufuatana na kazi 

iliyotangazwa. 
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2.4 Wasailiwa watatakiwa kuwasilisha picha mbili (passport 

size), vyeti vyao halisi (original certificates) ili vikaguliwe 

wakati wa usaili. 

2.5 Utaratibu wa kutoa alama (marking scheme) utumiwe 

wakati wa usaili. 

2.6 Jumla ya alama atakazopewa msailiwa zitapatikana 

kutokana na wastani wa alama za wajumbe walioshiriki 

katika kamati/Bodi ya ajira katika kumpima Msailiwa. 

2.7 Wasailiwa watapangwa kufuatana na wastani wa alama 

walizopata kuanzia wa kwanza kwa kupata alama za juu 

hadi wa mwisho.  Alama ya kufaulu ni asilimia 50 na 

kuendelea. Iwapo wasailiwa wawili wa jinsia moja 

watapata alama zinazolingana achukuliwe yule mwenye 

umri mkubwa zaidi. 

2.8 Endapo wasailiwa wa jinsia tofauti watapata alama 

zinazolingana, msailiwa wa kike atachaguliwa. 

2.9 Waajiri wawape kipaumbele walemavu kufuatana na 

Sheria ya Ajira kwa Walemavu Na.1 ya mwaka 1982. 

 

3.0 HITIMISHO: 

Kila mamlaka ya ajira katika utumishi wa umma 

inapaswa kufuata taratibu za kuendesha usaili ili kupata 

watumishi wenye sifa zinazotakiwa katika Utumishi wa 

Umma. 
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Ndugu msomaji, iwapo una maswali au maoni tafadhali 

wasiliana nasi kwa anwani ifuatayo:- 

 

Katibu, 

Ofisi ya Rais, 

Tume ya Utumishi wa Umma. 

Jengo la Accacia, Mtaa wa Samora, 

S.L.P. 9143, 

Dar es salaam. 

Simu: +255(22)2126811/4, 216260, Fax +255(22)2114158 


