TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA MASHAURI
YA NIDHAMU KATIKA UTUMISHI WA AFYA

1.0 UTANGULIZI
1.2 Utaratibu wa kushughulikia masuala ya nidhamu katika

Utumishi wa Umma kwa makosa makubwa (F ormal
Proceedings) ambayo kama mtuhumiwa atapatikana na
hatia anaweza kufukuzwa kazi kuteremshwa
cheo/madaraka pamoja na kupunguzwa mshahara
umeelezwa katika Kanuni za Utumishi wa Umma za
mwaka 2003, Kanuni za 47 na 48.

2.0 MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA MASHAURI YA
NIDHAMU
Kwa ufupi Kanuni zinaclekeza kwamba:-

L

Mtumishi akituhumiwa kwa kosa lolote kubwa,
Mamlaka yake ya Nidhamu inapaswa kufanya kwanza
uchunguzi wa awali ili kujiridhisha kama kweli kosa
limefanyika na kuna haja ya kumfungulia mtuhumiwa
mashataka. Mamlaka za Nidhamu kwa watumishi wa
afya ni Katibu Mkuu, Wizara ya Afya, kwa wale
walioko Wizarani au katika vyuo na taasisi za afya,
Katibu Tawala wa Mkoa, kwa watumishi wa
Hospitali ya Mkoa na Mamlaka ya Halmashauri kwa
watumishi wa Halmashauri.

Kama itaonekana mtumishi anazo tuhuma za kujibu,
basi Mamlaka ya Nidhamu iandae Hati ya Mashtaka na
Notisi na kumpa mtuhumiwa.

Endapo Mtuhumiwa atakiri kosa, Mamlaka ya Nidhamu
itatoa adhabu inayohusika.

Endapo atakana tuhuma basi Mamlaka ya Nidhamu
itaunda Kamati ya uchunguzi.



10.

Kamati ya uchunguzi itamjulisha mtuhumiwa tarche,
muda na mahali uchunguzi utakapofanyika.

Mtuhumiwa atakuwa na haki ya kupewa nyaraka
zilizotumika kama ushahidi kuwakilishwa na wakili au
mtumishi mwingine kama akitaka pamoja na kuwahoji
mashahidi pamoja ana Mamlaka ya Nidhamu.

Kamati ya uchunguzi itatakiwa kukamilisha uchunguzi
ndani ya siku sitini (60). Kama Kamati itahitaji muda
zaidi, Mamlaka ya Nidhamu inaweza kuongeza muda
zaidi wa siku 30. Iwapo muda huo wa nyongeza wa siku
30 hautoshi, basi Mamlaka ya Nidhamu itaomba kibali
cha kuongeza muda zaidi kutoka Ofisi ya Rais,
menejimenti ya utumishi wa Umma.

Baada ya uchunguzi kukamilika, Kamati ya uchunguzi
itawasilisha taarifa ya uchunguzi kwa Mamlaka ya
Nidhamu. Taarifa hiyo itatakiwa kuonyesha endapo
mtuhumiwa ana makosa au la na sababu za maoni hayo.
Kamati haitakiwi kupendekeza adhabu.

Mamlaka ya Nidhamu ikishapokea taarifa ya
uchunguzi, itatakiwa kumjulisha mtuhumiwa uamuzi
ndani ya siku 30 tangu ipokee taarifa hiyo. Hii ni kwa
mujibu wa Kanuni ya 48 (6).

Endapo mamlaka ya Nidhamu itashindwa kutoa uamuzi
ndani ya muda uliowekwa itachukuliwa kuwa
mtuhumiwa hana makosa .



3 0 MTUHUMIWA WA MAKOSA YA KITAALUMA

Kwa upande wa Utumishi wa Afya, ikiwa mtumishi
aliyesajiliwa na Bodi/Baraza la kitaaluma anatuhumiwa
kutenda kosa ambalo ni la kitaaluma (Professional
Misconduct) kifungu cha 151 cha Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003 kinaelekeza kuwa:-

1. Mtumishi huyo atasimamishwa kazi na shauri lake
litapelekwa kwenye Bodi/Baraza husika.

2 Bodi/Baraza husika litafanya uchunguzi na taarifa ya
uchugunzi itawasilishwa kwa Mamlaka ya Nidhamu ndani
ya siku sitini (60) kuanzia tarche ya kuanza uchunguzi.

3. Kwa kuzingatia taarifa ya uchunguzi, Mamlaka ya
Nidhamu inaweza kumfungulia mtumishi husika mashtaka
ya Nidhamu kwa kuzingatia Kanuni ya 47-48 kama
ilivyokwisha elezwa awali.



