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Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 
 

1.0. Utangulizi. 
Makala hii inakusudia kuelezea taratibu zinazopaswa kuzingatiwa na Idara 
ya Utumishi wa Walimu wakati wa kuthibitisha walimu kazini na  wajibu 
ambao mwalimu anapaswa kuutekeleza wakati wa kipindi cha majaribio. 
Kabla ya kuelezea taratibu na wajibu tutaangalia zana ya kuthibitishwa 
kazini na nani aliyepewa mamlaka ya kuthibitisha walimu kazini katika 
Utumishi wa Ualimu. 
 

2.0. Kuthibitishwa Kazini. 
Ajira ya mwalimu haikamiliki hadi awe amethibitishwa kazini. Mara 
mwalimu anapoajiriwa hujaza mkataba na mwajiri wake na kwenye 
mkataba ameelezwa wazi kuwa atakuwa katika kipindi cha majaribio 
(probation period) kisichozidi miezi 12. Madhumuni ya kipindi cha 
majaribio ni kutoa nafasi ya kutathmini uwezo wa mwalimu wa kufanya 
kazi na kama anastahili kuajiriwa katika utumishi wa umma. Mwisho wa 
kipindi cha majaribio, mwalimu atapewa barua ya kuthibitishwa kazini 
iwapo atamudu majukumu yake vizuri. 
 

3.0. Je, Mwalimu Huthibitishwa Kazini Na Nani? 
Waajiri wa Walimu  ni wengi na mamlaka yao ya ajira na nidhamu ni Idara 
ya Utumishi wa Walimu (TSD). Walimu utofautiana na makundi mengine 
ya watumishi wa umma ambapo  mwajiri na mamlaka ya ajira ni huyo 
huyo. TSD ndiyo humthibitisha kazini mwalimu. Hii ni kwa mujibu wa 
sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 2002 kifungu 6(4) na Kanuni Na. 
6(h) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003. 
 
3.1. Utaratibu Wa Kuzingatia Katika Kuthibitisha Walimu Kazini. 

Baada ya kuangalia kuthibitishwa kazini ni nini na yule aliyepewa 
dhamana ya kuthibitisha walimu kazini, tuangalie taratibu ambazo 
Idara ya Utumishi wa Ualimu inapaswa kuzingatia wakati wa 
kuthibitishwa walimu. Ili mwalimu aweze kuthibitishwa kazini zipo 
hatua kadhaa za kufuata. Hatua ya kwanza ni msimamizi au mwajiri 
wa mwalimu kutoa taarifa ya utendaji kazi wa mwalimu kwa 
mamlaka ya ajira (TSD) miezi mitatu kabla ya kipindi cha majaribio 
kuisha. Katibu TSD Wilaya atawasilisha mapendekezo ya walimu 
kuthibitishwa kazini kwa kamati ya wilaya ambayo nayo hutoa 
maoni yake kwa kamati ya Mkoa (TSD). Kamati ya Mkoa hutoa 
maamuzi na Katibu TSD Mkoa huwaandikia barua za kuthibitishwa 
kazini walimu wote waliokubaliwa. 
 



Mwalimu hataweza kuthibitishwa kazini iwapo atashindwa 
kudhihirisha kuwa anamudu majukumu ya ajira yake katika muda 
wa majaribio. Mwalimu anaweza kuongezewa muda wa kipindi cha 
majaribio mara moja tu kwa muda usiozidi nusu ya kipindi cha 
majaribio cha mwanzo mradi tu kuwe na matumaini ya kuboresha 
utendaji. Iwapo mwalimu atashindwa kudhihirisha kumudu 
majukumu yake ataondolewa kazini. 
 

3.2. Wajibu wa Mwalimu katika kuthibitishwa kazini. 
Ili mwalimu aweze kuthibitishwa kazini anapaswa kumudu vizuri 
majukumu yake aliyopewa mara baada ya kupewa barua ya 
kuteuliwa katika nafasi aliyoiomba. Baada ya kuhitimisha kipindi 
cha majaribio mwalimu hupewa barua ya kuthibitishwa kazini. 
 

4.0. Hitimisho. 
Kuthibitishwa kazini ni jambo la msingi katika mchakato wa ajira ya 
mwalimu. Ili kazi hii iweze kuwa na mafanikio na kumaliza malalamiko ya 
kutothibitishwa kazini kwa muda mrefu kwa walimu, walimu wote katika 
utumishi wa walimu wanapaswa kushirikiana na Idara ya Utumishi wa 
Ualimu katika jukumu la kuthibitisha walimu kazini. 
 
 

Iwapo una maoni au maswali tafadhali tuandikie:  
 
 
 
Katibu, 
Ofisi ya Rais,  
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143 
DAR ES SALAAM. 
 

 
 

 
 

 
 

 


