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DIBAJI
MWONGOZO WA MANUNUZI

Taarifa za fedha za Taasisi mbalimbali za Serikali na binafsi zimekuwa
zikionyesha kuwa sehemu kubwa ya bajeti za Taasisi hutumika katika
manunuzi.

Ni kutokana na ukweli huu suala la manunuzi, hususani mwongozo
wa manunuzi katika Mpango Mkakati wa Tume wa kipindi cha mwaka
2008/2009 — 2010/2011 kama sehemu muhimu katika lengo la
kuboresha usimamizi wa fedha.

Mwongozo wa manunuzi umedhamiria kuainisha maana ya manunuzi
na hatua zinazopaswa kufuatwa ili kuhakikisha ~manunuzi
yanazingatia Sheria, haki, usawa, uwazi, ubora na gharama nafuu
(value for money).

Mambo muhimu vyaliyogusiwa katika Mwongozo ni pamoja na
mpango wa manuuzi, taratibu za ununuz, upotevu wa vifaa na
huduma pamoja na ukaguzi. Aidha, udhibiti wa matumizi ya vifaa,
matunzo ya bohari na taratibu za uondoaji wa vifaa chakavu
vimeainishwa. Uhakikimali una umuhimu mkubwa katika usimamizi
wa mali za Serikali, hivyo mwongozo usingekuwa kamili bila
uhakikimali kujumuishwa.

Kila Mtumishi wa Tume anahusika kwa njia moja au nyingine na
suala la manunuzi. Hivyo ni vizuri sote tusome na kuuelewa
mwongozo huu pamoja na kufanya rejea pale itakapobidi.

Bibi Thecla W. Shangali
KATIBU
TUME YA UTUMISHI WA UMMA.
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1.0

2.0

3.0

TUME YA UTUMISHI WA UMMA
MWONGOZO WA MANUNUZI.
UTANGULIZI.

Katika kutekeleza majukumu yake yalivyoainishwa na Sheria
Na. 8 ya mwaka 2002, na kurekebishwa na Sheria Na.18 ya
mwaka 2007, Tume ya Utumishi wa Umma inahitaji kufanya
kazi katika mazingira safi na salama, kuwa na vitendea kazi vya
kutosha, vifaa vya ofisi na huduma mbalimbali. Kwa kuwa
mabhitaji hayo hayazalishwi na Tume, inabidi yanunuliwe kutoka
kwa wazabuni mbalimbali kwa kuzingatia Sheria ya Manunuzi
ya Umma ya mwaka 2004, Kanuni za Manunuzi ya Umma za

mwaka 2005 na Taratibu za Manunuzi.

MADHUMUNI.
Mwongozo huu unaainisha kwa kifupi maana ya manunuzi na
hatua zinazopaswa kufuatwa ili kuhakikisha manunuzi

yanafanyika kwa kuzingatia sheria, haki, usawa, uwatzi,

kuzingatia ubora na kwa gharama nafuu [value for money].

MAANA YA MANUNUZI.

Manunuzi na ununuzi mara nyingine vimekuwa vinatafsiriwa
kimakosa kuwa na maana ya kitu kile kile. Ukweli ni kuwa
ununuzi ni sehemu katika mchakato wa manunuzi. Manunuzi ni

mchakato unaojumuisha mpango wa manunuzi, ununuzi,



4.0

5.0

upokeaji, ukaguzi, udhibiti wa mali, matunzo ya bohari na utoaji

vifaa chakavu.

MPANGO WA MANUNUZI [PROCUREMENT PLAN].
Mpango wa manunuzi huonyesha aina ya mahitaji, taratibu za
kuyanunua pamoja na muda ambao yatapatikana kwa
kuzingatia Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2005.

Ili kutayarisha mpango wa manunuzi, Idara/Vitengo hutakiwa
kuwasilisha mahitaji yao kwa mwaka wa fedha husika kama
yalivyopitishwa katika bajeti [MTEF]. Mahitaji hayo yanaainisha
pia muda ambao yatatakiwa yapatikane.

Mahitaji yanayotoka kwenye Idara na Vitengo vya Tume
yanaunganishwa pamoja na kutengenezewé mpango wa

manunuzi kwa Tume nzima kwa mwaka wa fedha unaohusika.

UNUNVZI.
Ununuzi ni hatua mojawapo katika mchakato wa manunuzi ya

mali, vifaa na huduma mbalimbali.
Ili ununuzi ufanyike ipasavyo, taratibu zilizoanishwa kwenye

Jedwali lifuatalo hazina budi kuzingatiwa:



5.1 Taratibu za Ununuzi.

1 Kuainisha aina na idadi ya Mahitaji

d

5.2 Kuamua Mbinu [Mode] va Ununuzi

!

5.1.1Maandalizi ya Hati ya Zabuni

Kibali cha
Bodi ya
Zabuni

3 Utangazaii wa Zabuni

4

5 Ufunguzi wa Zabuni

!

4 Tathmini ya Zabuni

Kibali cha
Bodi ya
Zabuni

2 Kuingia Mkataba




5.1.1 Aina na idadi ya mahitaji.

5.1.2

5.1.3

Ununuzi hufanywa kwa yale mahitaji ambayo
yameainishwa katika mpango wa manunuzi wa mwaka wa
fedha husika. Ununuzi wa dharura kama ukiwepo hauna

budi uwe na maelezo ya kina na kibali cha Afisa Mhasibu.

Mbinu [Mode] za ununuzi.
Mbinu [Mode] za ununuzi zimeanishwa katika Kanuni za

Manunuzi ya Umma za Mwaka 2005 Kifungu VI kama

ifuatavyo:
5.1.2.1 Ushindani wa Kimataifa [International
Competitive Bidding].
5.1.2.2 Ushindani wa Kitaifa [National Competitive
Bidding].

5.1.2.3 Ushindani uliodhibitiwa [Restricted Bidding].
5.1.2.4 Kidondoa [Quotations].
5.1.2.5 Muuzaji mmoja [Single Source Purchase].

Maandalizi ya Hati ya Zabuni [Bidding Document].
Hati ya Zabuni huandaliwa kwa kufuata mfumo maalum
uliobuniwa na kuidhinishwa na Mamlaka ya Usimamizi wa
Manunuzi ya Umma [PPRA]. Hati hii inayoitwa ‘Standard
Bidding Document’ inaainisha mambo yafuatayo:



5.1.3.1

5.1.3.2

5.1.3.3

5.1.3.4

Mahitaji.

Kifungu hiki huonyesha aina, idadi na maelezo dhahiri

[Specifications] za mahitaji husika.

Uletaji wa mahitaji.

Kifungu hiki hubainisha utaratibu utakaotumika kuleta
mahitaji [Delivery Schedule] kama yanaweza kuletwa
yote kwa mara moja au kwa awamu, pamoja na mahali

yatakapopokelewa [Delivery destination).

Vigezo vya tathmini ya Wazabuni.
Kifungu hiki huanisha vigezo ambavyo vitatumika

kuwatathmini wazabuni walioomba zabuni. Vigezo hivi ni
muhimu kueleweka kwa wazabuni kwa sababu ndivyo

vinavyoamua hatma ya Wazabuni hao.

Masharti ya Mkataba.
Kifungu hiki hubainisha majukumu na wajibu wa mnunuzi

[Tume] na muuzaji [Mzabuni], masharti ya kuzingatiwa,
namna malipo yatakavyofanyika [Mode of Payment],
marekebisho ya Mkataba na usitishwaji wake.

Kwa ujumla ‘Standard Bidding Document’ inalenga

kuhakikisha kuwa usawa, uwazi na ushindani



5.14

5.1.5

5.1.6

unazingatiwa katika suala zima la ununuzi ili kuongeza

ufanisi na kupunguza gharama.

Kibali cha Bodi ya Zabuni.

Bodi ya Zabuni ya Tume inaundwa na Mwenyekiti na
Wajumbe sita ambao huteuliwa na kuwajibika kwa Afisa
Mhasibu sawia. Aidha Bodi inaye Katibu ambaye pia
huteuliwa na Afisa Mhasibu.

Jukumu la bodi ni kusimamia suala zima la manunuzi kwa
niaba ya Afisa Mhasibu. Ili kutekeleza jukumu hilo na kwa
mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu, kila hatua muhimu
katika ununuzi [kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo

juu] inabidi ipate kibali cha Bodi ya Zabuni.

Utangazaji wa Zabuni.

Kwa ajili ya kuweka usawa, uwazi na ushindani, zabuni
hutangazwa katika vyombo vya habari hususani magazeti,
tovuti ya Tume, mbao za matangazo na tunatajia kutumia

pia majarida ya PPRA.

Ufunguzi wa Zabuni.

Ufunguzi wa zabuni ni jukumu la Bodi kwa mujibu wa
Sheria. Ufunguzi hufanyika baada ya muda wa kutangaza
zabuni kisheria kumalizika na hufanyika kwa uwazi mbele ya

wazabuni/wawakilishi wa wazabuni.



5.1.7 Tathmini ya Zabuni.

5.1.8

5.1.9

Tathmini ya Zabuni hufanywa na Kamati ya Tathmini
ambayo huteuliwa na Afisa Mhasibu. Kamati hii siyo ya
kudumu ila inateuliwa pale tu inapohitajika na kulingana na
aina ya zabuni. Kamati hiyo huwajibika kwa Kitengo cha
Manunuzi [Procurement Management Unit].

Kibali cha Bodi ya Zabuni.

Bodi hupitia kwa kina tathmini ya zabuni ili kuhakikisha kuwa
vigezo vyote vilivyoainishwa  kuwatathmini wazabuni
vimezingatiwa. Bodi ina Mamlaka ya kuyakubali au
kuyakataa ~mapendekezo ya Kamati ya Tathmini.
Mapendekezo ya Kamati ya Tathmini yakikubaliwa na Bodi
hatua ya kuandaa mikataba hufuata ikiwa ni pamoja na
kupata ridhaa ya Afisa Mhasibu. Mapendekezo yakikataliwa
Bodi hutoa maelekezo kwa Sekretarieti. Kwa kuwa Bodi
hufanya kazi kwa niaba ya Afisa Mhasibu, kila baada ya
kikao Mwenyekiti wa Bodi huandaa ‘executive summary’ na

kuiwasilisha kwake.

Kuingia Mkataba.

Kwa Mujibu wa Sheria na Kanuni za Manunuzi, Afisa Mhasibu
ndiye mwenye Mamlaka ya kuingia mikataba na Wazabuni.
Kabla ya kuandaa hati ya Mkataba Afisa Mhasibu humtaarifu

Mzabuni kuwa amefanikiwa kupata zabuni inayohusika



5.1.10

[Notification of Award], na mzabuni sharti aridhie zabuni
hiyo [Acknowledgement].

Baada ya Mzabuni kuridhia, nakala tatu za hati ya Mkataba
huandaliwa na kusainiwa na mzabuni na shahidi/mashahidi

na hatimaye Afisa Mhasibu na shahidi.

Manunuzi ya thamani ndogo.

Ununuzi wa vifaa/huduma vyenye thamani ndogo hufanywa
kwa kutumia vidondoa [quotations]. Kwa kila ununuzi lazima
vidondoa viwe angalau vitatu toka kwa wauzaji tofauti kwa
ajii ya kulinganisha bei na kwa mujibu wa Kanuni muuzaji
mwenye gharama nafuu ndiye anayependekezwa apewe
kibali cha kufanya kazi.

Manunuzi ya thamani ndogo sharti yapate kibali cha
angalau wajumbe wawili wa Bodi, Katibu wa Bodi na idhini
ya Afisa Mhasibu. Mkataba wa ununuzi wa aina hii ni “Local
Purchase Order "[LPO].

6.0 UPOKEAJI.
Kuna aina mbili kuu za upokeaji wa mali na huduma katika

manunuzi :

6.1 Upokeaji wa vifaa.

Vifaa hupokelewa na mtunza Bohari kwa kuoanisha kiasi
kilichoagizwa kwa mujibu wa Mkataba/L.P.O. na Kkiasi
kilicholetwa kwa mujibu wa ‘Delivery note’ pamoja na



kulinganisha aina ya kifaa kilichoagizwa [specifications]

na kilicholetwa [physical check]. Vifaa vinahifadhiwa

katika sehemu muafaka kwa ajili ya kufanyiwa ukaguzi na

Kamati ya Ukaguzi.

6.2 Upokeaji wa huduma.

Huduma zinazopokelewa na ofisi ni pamoja na :

(i).

(ii).
(iii).
(iv).
(v).
(vi).
(vii).
(viii).
(ix).
(x).

Matengenezo ya kompyuta na vifaa vyake
[accessories].

Matengenezo ya viyoyozi ha mapangaboi.
Matengenezo ya wa mashine za kurudufia.
Matengenezo ya samani.

Matengenezo ya vifaa vya kuzimia moto
Matengenezo ya mfumo wa tahadhari ya moto
Matengenezo ya ofisi na

Matengenezo ya magari

Utaalam Ushauri

Ulinzi na Usafi.

Huduma hizi hupokelewa/kusimamiwa na wataalam wa ndani ya ofisi

kama wataalam wa mifumo ya kompyuta na pale ambapo utaalam

husika haupo Taasisi zenye dhamana kama TEMESA na TBA

zinahusishwa.



7.0

8.0

UKAGUZI.
Vifaa vinavyonunuliwa na kupokelewa hukaguliwa na Kamati ya
Ukaguzi ambayo kwa Mujibu wa Kanuni za Manunuzi ya Umma

za mwaka 2005, kifungu cha 127, huteuliwa na Afisa Mhasibu.

Kamati hii inapaswa kukagua na kuhesabu vifaa husika ili
kuhakikisha kuwa vina .ubora ulicainishwa katika hati ya
Mkataba/LPO na idadi inalingana na kiasi kilichoagizwa. Aidha
ihakikishe kwamba zoezi la ukaguzi linakamilika mapema ili
kuepuka kuchelewesha malipo kwa wazabuni pamoja na
kutosababisha uhaba wa vifaa kwa watumiaji na kunakuwepo
Mtaalam kwa vile vifaa vinavyohitaji ‘specialized inspection’
kama vifaa vya kompyuta. Vile vile inatakiwa iandae taarifa ya

ukaguzi.

Kwa vifaa ambavyo vimekubalika wajumbe wa Kamati huweka
saini zao kwenye ‘Delivery Note’ iliyoleta vifaa kama uthibitisho.
Kwa vifaa ambavyo havikukubalika Kamati hutoa taarifa kwa
Afisa Mhasibu ili hatua zinazopaswa zichukuliwe kwa mujibu wa

Mkataba/Sheria.

UDHIBITI WA VIFAA.
Vifaa vilivyoko katika Bohari ni mali yenye thamani kama fedha
iliyohifadhiwa kwenye tajuri [safe]. Udhibiti wa mali unatakiwa

uwe na uzito sawa na udhibiti wa fedha hasa ikitiliwa maanani
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kuwa sehemu kubwa ya fedha ya Taasisi, iwe ya kuzalisha

bidhaa au ya kutoa huduma hutumika kununulia mali/vifaa.

Udhibiti wa mali/vifaa hufanyika katika hatua mbili muhimu :

8.1

8.2

Udhibiti wakati wa manunuzi.

Hatua hii ya udhibiti inahakikisha vifaa vinanunuliwa
kulingana na mahitaji halisi. Ununuzi wa vifaa zaidi ya
mahitaji halisi ni hasara kwa sababu unashikilia fedha
ambazo zingetumika kwa kazi nyingine muhimu za
Taasisi. Aidha vifaa hivyo hupungua thamani na wakati
mwingine vinaharibika kwa kukaa muda mrefu. Hivyo ni
muhimu ununuzi wa vifaa ufanyike kwa kuzingatia
mpango wa manunuzi kwa mwaka wa fedha husika kama

sehemu ya udhibiti.

Udhibiti katika matumizi

Ni muhimu kuhékikisha kuwa vifaa vinavyonunuliwa
vinatumika tu kwa shughuli ambazo zilikusudiwa.
Matumizi ya vifaa kinyume na makusudio ni uharibifu na

ufujaji wa mali ya Taasisi.

Kutokana na umuhimu wa kudhibiti matumizi ya vifaa kama
hatua thabiti ya kudhibiti matumizi ya fedha za Serikali, Afisa
Mhasibu alitoa Waraka wa Ndani Kumb. Na. FA 117/355/01/125
wa tarehe 15 Agosti, 2008 unaohusu suala hilo ambao nakala

yake imeambatishwa katika Mwogozo huu.

11



9.0

Waraka huu umeainisha, pamoja na mambo mengine,
umuhimu wa kudhibiti matumizi ya vifaa na mfumo wa udhibiti.

Kwa mujibu wa Waraka huo, uchukuaji wa vifaa toka stoo

utafanywa na Msaidizi wa Kumbukumbu Mfawidhi wa Idara
(RMA 1/C) baada ya kujaza fomu ya maombi ya vifaa 'Stores
Request Form’ na fomu hiyo kuidhinishwa na Mkuu wa
Idara/Kitengo. Aidha Idara itakuwa na daftari mbili za
kuorodhesha matumizi ya vifaa (Stores Consumption
Registers), moja kwa ajili ya kuweka kumbukumbu za matumizi
ya ‘stationeries’ na nyingine kwa ajili ya kumbukumbu za

matumizi ya vifaa vya usafi (cleaning materials.

Daftari hizo zitaonyesha jinsi vifaa vilivyochukuliwa stoo
vilivyotumika ili kufahamu kasi ya matumizi kwa mtu mmoja
mmoja kwa udhibiti. Kumbukumbu hizi zitamwezesha pia Mkuu
wa Idara/Kitengo kurejea matumizi ya vifaa vya awali kabla ya

kuidhinisha ‘stores request form’.

MATUNZO YA BOHARI.

‘Kitunze kidumu’ ni msemo wa kiswahili unaotuasa kuwa
matunzo mazuri, yawe ya kifaa au hata binadamu ni muhimu il
kuwa na ufanisi, kufikia malengo na kudumu kwa muda mrefu.
Mali ya Taasisi hutunzwa katika Bohari, hivyo matunzo ya

Bohari ni muhimu na yanaakisi matunzo ya mali iliyohifadhiwa
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humo. Ili Bohari iwe katika hali nzuri mambo yafuatayo hayana

budi kuzingatiwa :

9.1

9.2

9.3

Usafi.
Bohari lazima iwe safi kuanzia sakafu, kuta, paa,

madirisha, vifaa vya kufanyia kazi, chanja [racks] na
wahudumu.

Usalama.

Bohari budi iwe na milango na madirisha imara pamoja
na vitasa/makomeo madhubuti. Funguo za Bohari sharti
Zitunzwe vizuri na zishikwe na mtu mmoja tu kwa wakati
wote na hairuhusiwi mtu ambaye hahusiki na kazi za
Bohari kuingia humo ndani. Wadudu /wanyama ni hatari
sana kwa mali iliyoko katika Bohari, hivyo ni muhimu
kuchukua tahadhari ikiwapo ufukizaji wa mara kwa mara
wa madawa ya kuulia wadudu/wanyama. Ni lazima vile
vile Bohari iwekewe vifaa vya kuzimia moto kwa tahadhari
ya janga la moto, na inapobidi ni muhimu awepo mlinzi

hasa baada ya saa za kazi.

Mpangilio.

Bohari sharti iwe na mpangilio mzuri kuanzia chanja,
uwekaji wa vifaa katika chanja na uwepo wa njia za
kutosha za kupitishia vifaa kupeleka na kutoa katika

chanja. Aidha, vifaa vinavyotumika mara kwa mara

13



inapasa vipangwe sehemu ambayo inafikika kwa urahisi

na haraka.

Vifaa vinapangwa kwa utaratibu wa ‘First in first out
[FIFO]’ ili vifaa vilivyoingizwa Bohari kwanza viwe vya

kwanza kutolewa.

9.4 Hewa na mwanga.
Ni vizuri Bohari kuwa na hewa ya kutosha ili kupunguza
unyevu kwenye hewa. Mali kama vyuma na karatasi
huweza kuharibika kama unyevu kwenye hewa unakuwa
mwingi. Aidha, mali nyingine haswa zenye asili ya
chumvichumvi hufyonza unyevu kutoka kwenye hewa,
kubadilika kuwa majimaji [hygroscopism] na kuharibika.
Mwanga huwezesha kuona, husaidia kufukuza baadhi ya
wadudu waharibifu kwenye Bohari na pia huzuia kuwepo
kwa ukungu. Aidha, hewa safi kwa Wahudumu wa Bohari

wawapo ndani ya Bohari ni muhimu kwa afya zao.

10.0 UONDOAJI VIFAA CHAKAVU.
10.1 Chanzo cha vifaa chakavu
Vifaa chakavu katika Bohari mara nyingi hutokana na
vifaa kufikisha muda wake wa matumizi [useful life],
kupitwa na wakati hasa kutokana na mabadilko ya
teknolojia [obsolescence] na vifaa kununuliwa vingi kuliko
mahitaji halisi. Aidha, mfumo wa kutoa vifaa usipofuata

14



10.2

kanuni ya ‘First in First Out’ [FIFQ], vifaa vilivyopokelewa
awali vinaendela kukaa kwenye Bohari na kutolewa vile
vilivyopokelewa karibuni na kusababisha vifaa vya awali
kuendelea kukaa kwenye Bohari hadi vinachakaa.

Kanuni za uondoshaji vifaa chakavu

Uondoaji wa vifaa chakavu hufanyika kwa mujibu wa
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. [The Public
Finance Regulations, 2001] sehemu ya 253 - 257 na
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2005. [The
Public Procurement (goods, works, Non-Consultant
Services) and Disposal of Public Assets by Tender]
Regulations, 2005] sehemu ya 40 na 41.

Kwa mujibu wa Kanuni za Fedha hizo, uondoaji wa vifaa
chakavu ni lazima upate kibali cha Katibu Mkuu wa

Hazina.

10.3 Taratibu za uondoaji vifaa chakavu.

10.3.1 Utayarishaji wa orodha ya vifaa vya kuondoa.

Nakala nne za orodha ya vifaa hutayarishwa zikionyesha
kwa kina aina ya kifaa, umri, thamani na hukabidhiwa
kwa Afisa Mhasibu. Baada ya kuiridhia orodha hiyo
Afisa Mhasibu ataiwasilisha kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali
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akiomba iteuliwe Bodi ya kuvikagua vifaa husika na
kutoa mapendekezo ya kuvifuta na kuviondoa.

10.3.2 Uteuzi wa Bodi ya ufutaji vifaa.
Mhasibu Mkuu wa Serikali akiridhia atateua  Bodi ya
ufutaji vifaa kwa maandishi. Bodi inatakiwa iwe na
angalau maafisa wawili, mmoja akiwa Mwenyekiti.
Uteuzi wa wajumbe wa Bodi huzingatia pia aina ya vifaa

vya kufuta.

10.3.3 Ukaguzi wa vifaa chakavu na mapendekezo.
Akiwepo mtunza bohari au Afisa mwingine yeyote
anayehusika na vifaa vitakavyokaguliwa, Bodi itavikagua
vifaa vilivyoorodheshwa kwa ajili ya kufutwa ili kuona
kama kweli vinastahili kufutwa. Baada ya ukaguzi Bodi
itaandaa taarifa yenye maoni na mapendekezo na

kuiwasilisha kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali.

10.3.4 Uondoshwaji wa vifaa chakavu.

Kwa vifaa chakavu vilivyokubalika vifutwe kibali
kitatolewa na Hazina ili vifaa hivyo viondoshwe.
Uondoshwaiji wa vifaa hivyo sharti ufanyike aidha, kwa
njia ya mnada wa hadhara au zabuni. Inapolazimu
uondoshwaji ufanyike nje ya mnada/zabuni ni sharti
kipatikane kibali cha Katibu Mkuu Hazina kabla ya zoezi
hilo kufanyika.
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10.3.5 Hatua za ki-bohari baada ya uondoshwaji wa

vifaa chakavu.

Baada ya kufutwa na kuondoshwa vifaa chakavu ni
sharti kumbukumbu za bohari zifanyiwe marekebisho.
Marekebisho haya yanakamilishwa kwa kuondoa
kumbukumbu za vifaa hivyo kwenye daftari za bohari
[ledgers] kwa kurejea Mamlaka ya Kibali cha Hazina
kilichoidhinisha ufutwaji wa vifaa hivyo. Aidha,
‘inventories’ nazo itabidi  zirekebishwe [up dated]
kuakisi marekebisho yaliyofanywa kwenye daftari za

bohari.

11.0 UHAKIKIMALI.
Pamoja na Ukaguzi wa mali unaofanywa mara kwa mara na
Wakaguzi wa Ndani wa Taasisi chini ya Afisa Mhasibu, Kanuni
sa Fedha za mwaka 2001 Sehemu ya XV inaelekeza kuwa
inabidi pawepo pia na Uhakiki wa mali za Taasisi utakaofanywa
aidha na Mhakikimali wa Serikali au Bodi ya Ukaguzi

itakayoteuliwa na Katibu Mkuu Hazina.

Madhumuni ya Uhakikimali ni kuona kuwa mali iliyoko katika
Bohari inalingana na alibaki ya kwenye vitabu (Ledgers),
kubaini uwepo wa vifaa chakavu, kubaini upotevu pamoja na
kuangalia kama kiasi cha mali iliyonunuliwa kinazidi mahitaji

halisi ya Taasisi.
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Aidha, Mhakikimali hukagua ubora wa bohari, usafi, mpangilio,
usalama na kubaini kama kuna mali liyoko katika Bohari lakini

haikuingizwa kwenye vitabu husika (ledgers).

Baada ya kukamilisha zoezi la kuhakiki, Mhakikimali anaandaa
taarifa ambapo nakala moja ya taarifa hiyo huikabidhi kwa Afisa
Mhasibu. Afisa Mhasibu anatakiwa kutoa majibu ya hoja ya
taarifa ya uhakikimali kwa Katibu Mkuu Hazina na nakala kwa
Mhasibu Mkuu wa Serikali na Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa

Serikali katika kipindi cha mwezi mmoja.

Kwa kuzingatia kuwa majibu ya hoja za taarifa za uhakikimali
yamewekewa muda ni vizuri majibu ya hoja hizo
yakakamilishwa haraka. Hapana budi Ofisi za Tume Makao
Makuu, Mikoa (TSD), Wilaya (TSD) zenye hoja za uhakikimali
kuhakikisha majibu yanatolewa mapema kwani ucheleweshwaiji

wake ni kuvunja sheria.

12.0 HITIMISHO.
Mwongozo huu umelenga kuhakikisha kuwa manunuzi katika
Tume yanazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Manunuzi ya
Umma na yanalenga kupata thamani ya fedha inayotumia
(Value for money). Aidha, unasisitiza matunzo mazuri na
matumizi sahihi ya mali inayonunuliwa yaliyoainishwa kwenye

mwongozo yakieleweka na kuzingatiwa Tume itakuwa imepiga
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hatua nyingine katika dhamiri yake ya kuwa mfano wa kuigwa,
siyo tu katika rasilimali watu, bali pia kwenye matumizi sahihi

ya rasilimali fedha inazokasimiwa na Serikali.
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