
MASHARTI YA KUJIUNGA NA UTUMISHI WA UMMA. 
 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 

1.0 Utangulizi. 
 
Ndugu Msomaji, katika Ijumaa ya wiki iliyopita tuliangalia makala 

iliyohusu Ajira katika Utumishi wa Umma itazingatia sifa. Katika 

makala hiyo tulieleza kuwa watu wanaotakiwa kufanya kazi katika 

utumishi wa umma ni wale tu wenye taaluma, uwezo, ubunifu na 

uhodari, sifa ambazo  zinapaswa kuambatana na uaminifu, uadilifu 

na uwajibikaji.  Aidha, tulieleza kuwa watumishi wenye sifa kama 

hizo ndiyo msingi au nyenzo kuu katika ujenzi wa uchumi wa kisasa.  

Uchumi wa kisasa hauwezi kujengwa na rasilimali watu isiyo na sifa 

zinazoendana na mabadiliko mbali mbali ya kiuchumi, kisiasa 

kiteknolojia n.k.; hivyo mamlaka zinazohusika na masuala ya ajira 

zinapaswa kuzingtia kikamilifu Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazoendesha masuala ya ajira.  Katika makala ya leo, tutaangalia 

masharti yanayopaswa kuzingtiwa na mamlaka zinazohusika na 

ajira wakati wa kutekeleza jukumu la ajira katika utumishi wa 

umma ili kujenga mazingira mazuri ya utoaji wa huduma kwa 

wananchi.  Mamlaka zinazoshughulikia masuala ya ajira zina 

changamoto ya kuhakikisha masharti ya kujiunga na utumishi wa 

umma yanazingatiwa ipasavyo.  Masharti hayo ni pamoja na Elimu, 
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tabia njema, ajira ya raia wa kigeni iwapo raia wenye sifa 

zinazotakiwa hawapo, umri wa kuingia na kuacha kazi katika 

Utumishi wa Umma na Afya ya mtu au ulemavu wa viungo. 

 

2.0 Masharti. 

Katika lugha ya kawaida neno ‘masharti’ ni wingi wa neno sharti.  

Neno hili linaweza kutafsiriwa kama kanuni [rule] ambayo 

inamwezesha mtu kuamua/kufanya au kufuata jambo fulani katika 

utekelezaji wa majukumu au kazi fulani.  Katika utumishi wa umma 

neno masharti linaweza kutafsiriwa kama utaratibu unaomwezesha 

mwenye mamlaka katika utumishi wa umma kuamua utekelezaji wa 

kazi fulani. Hivyo tunapoangalia masharti ya kujiunga na utumishi 

wa umma katika mtazamo huo, tunaweza kutafsiri neno masharti 

kuwa ni taratibu ambazo,  wenye mamlaka ya ajira   zinawawezesha 

kuchagua au kuteua watu wanaotakiwa kujiunga na utumishi wa 

umma.  Masharti hayo ni kama yafuatayo: 

 

2.1 Elimu. 

Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 

Umma ya mwaka 1999, kiwango cha chini cha kumwezesha 

mtumishi kuajiriwa kwa masharti ya kudumu katika utumishi wa 

umma kitakuwa elimu ya Kidato cha IV. 
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2.2 Tabia njema. 

Ili kuajiriwa katika utumishi wa umma itahitajika mtumishi awe 

mwenye tabia njema. 

 

 

 

 

2.3 Umri. 

Umri wa chini wa kuingia katika utumishi wa umma utakuwa miaka 

18 na umri wa juu wa kuacha utumishi wa umma ni miaka 60. 

 

2.4 Afya. 

Afya ya mtu au ulemavu wa viungo hautamzuia mtu kuajiriwa katika 

utumishi wa umma isipokuwa tu kama hali hii itaathiri moja kwa 

moja utendaji wa kazi inayohusika. 

 

2.5 Rais wa kigeni. 

Raia wa kigeni watafikiriwa kuajiriwa katika utumishi wa umma 

iwapo raia wenye sifa zinazotakiwa hawatapatikana.  Watu hao 

wataajiriwa kwa masharti ya mkataba wa muda maalum usiozidi 

miaka 3 na kwa kibali cha Mkuu wa Utumishi wa Umma. 
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3.0 Hitimisho. 

Uzingatia wa taratibu katika uendeshaji wa ajira katika utumishi 

wa umma ni jambo la msingi sana.  Waliopewa mamlaka ya 

kushughulikia ajira wana changamoto ya kuhakikisha kuwa taratibu 

zinazingatiwa ili utumishi wa umma uwe na rasilimali watu yenye 

sifa zinazotakiwa na ambayo inaweza kuachangia kwa kiasi kikubwa 

katika harakati za kupambana na umaskini na kukuza uchumi wa 

nchi.  

 

Ikiwa una maoni/ushauri au maswali tafadhali tuandikie. 

 
Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM. 

 

 

Au Piga simu: 022-2126811/4 

 

  


