
AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA ITAZINGATIA SIFA 
 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 
 

1.0 Utangulizi. 
 
Ndugu Msomaji, katika Ijumaa ya wiki iliyopita tuliangalia 

makala iliyohusu upandishwaji vyeo katika Utumishi wa 

Umma.  Katika makala hiyo tulielezea masuala mbali mbali ya 

upandishaji vyeo kwa lengo la kutoa ufafanuzi juu ya maswali 

mbali mbali yaliyoulizwa na watumishi katika Wiki ya 

Utumishi wa Umma iliyofanyika katika viwanja vya Mnazi 

Mmoja, Dar es Salaam kuanzia tarehe 17-23 Juni, 2007.  

Katika makala hiyo tulieleza kuwa upandishwaji vyeo ni 

kupanda ngazi moja kwenda ngazi ya juu kikazi, na kwamba 

upandishwaji vyeo unazingatia sifa na utendaji mzuri wa kazi.  

Katika makala ya leo tutaangalia sifa kama kigezo muhimu 

katika kuajiri watumishi katika Utumishi wa Umma.  

Tutaelezea maana ya ajira, aina za ajira na mamlaka 

zinazohusika na masuala ya ajira na wajibu wa mamlaka hizo.   

2.0 Tafsiri ya ajira 

Katika lugha ya kawaida neno ajira linaweza kutafsiriwa kama 

kazi, riziki ambayo humwezesha mtu kupata mahitaji yake ya 

kila siku, mfano chakula au mavazi. Katika utumishi wa 

umma, ajira inaweza kutafsiriwa kuwa ni kuingia kwa mara 

ya kwanza katika Utumishi wa Umma. Kuna aina mbali mbali 

za ajira katika utumishi wa umma. Kwa mujibu wa Sera ya 



Menejimenti na Ajira Katika Utumishi wa Umma ya mwaka 

1999 na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, 

kuna Ajira ya Kudumu na Malipo ya Pensheni au Ajira za 

Masharti ya Mfuko wa Akiba ya Serikali za Mitaa, Mikataba na 

Huduma za Kawaida (Operational Service). Aidha Sera na 

Sheria kwa pamoja zimeainisha sifa zinazohitajika au sifa  

zinazotakiwa kuzingatiwa na mamlaka husika katika kuajiri 

watu wanaohitajika katika sehemu za kazi hasa katika 

utumishi wa umma.  

 

2.1 Majukumu ya mamlaka za ajira/waajiri na sifa 

zinazohitajika katika kuajiri watu wanaotaka kazi 

katika utumishi wa umma. 

Sheria ya Utumishi Na. 8 ya mwaka 2002 imetoa mamlaka ya 

kuajiri kwa Mamlaka mbali mbali katika utumishi wa umma.  

Mamlaka zilizopewa mamlaka hayo ni Rais, Makatibu Wakuu, 

Makatibu Tawala wa Mkoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

Mkurugenzi wa Uhamiaji, Kamishna wa Zimamoto na Uokoaji 

na Idara ya Utumishi wa Walimu ya Tume ya Utumishi wa 

Umma.  Pamoja na majukumu mengine mamlaka hizo zina 

mamlaka ya kuajiri, kuthibitisha watumishi kazini na  

kupandisha vyeo watumishi katika utumishi wa umma. Hivyo 

wakati wa kutekeleza jukumu la kuajiri mamlaka hizo 

zinapaswa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 

mwaka 2002 ambayo imeainisha sifa zinazohitajika katika 

kuajiri. Watu wanaotakiwa kufanya kazi katika utumishi wa 



umma ni wale tu wenye taaluma, uwezo, ubunifu na uhodari 

vinavoambatana na uaminifu, uadilifu na uwajibikaji. Hivyo 

ajira katika utumishi wa umma haitakuwa na upendeleo, 

ukabila, udini wala rushwa, ajira itazingatia sifa tu. Faida 

kubwa ya kuajiri watumishi wa aina hii ni kwamba wataweza 

kuboresha huduma zitolewazo na Serikali kupitia utumishi 

unaozingatia sifa na usimamizi unaopima matokeo ya kazi, 

hivyo changamoto iliyo katika vyombo vya serikali ni 

kuhakikisha kuwa sheria, kanuni na taratibu zinazohusiana 

na masuala ya ajira zinazingatiwa kikamilifu ili utumishi wa 

umma uweze kuchangia katika juhudi za kupambana na 

umaskini na ukuaji wa uchumi wa nchi. 

3.0 Hitimisho. 

Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 imeweka 

utaratibu wa kuendesha masuala ya ajira katika Utumishi wa 

Umma kwa kutoa madaraka ya kuajiri kwa mamlaka mbali 

mbali katika Utumishi wa Umma. Mamlaka hizo ni Rais, 

Makatibu Wakuu, Makatibu Tawala wa Mikoa, Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa, Mkurugenzi wa Uhamiaji, Kamishna wa 

Zimamoto na Uokoaji na Idara ya Utumishi wa Walimu ya 

Tume ya Utumishi wa Umma. Mamlaka hizi zinapaswa 

kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 

2002 na kanuni zake katika kuajiri ili kuhakikisha kuwa wale 

wanaoajiriwa ni wale tu wenye sifa zinazotakiwa katika 

utumishi wa umma.  
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