
TUME YA UTUMISHI WA UMMA  
 

YAFUNDA WATUMISHI 193 
 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 

 

1.0 UTANGULIZI. 
Ndg msomaji Ijumaa ya wiki iliyopita tulipata fursa ya kuangalia 

malalamiko yaliyoshughulikiwa na Tume katika kipindi cha 

2004/2005, 2005/2006 na 2006/2007 ambapo katika kipindi hicho 

jumla ya malalamiko 29774 yalishughulikiwa. Katika makala ya leo 

tutapata fursa ya kuangalia jinsi Tume ilivyowaendeleza watumishi 

wake ili kujenga uwezo wa utekelezaji wa majukumu yake. Ndg 

msomaji sote tunaelewa kuwa elimu ina thamani kubwa sana katika 

Taasisi au Jamii yo yote ile duniani.  Bila elimu au elimu duni haiwezi 

kuleta ufanisi au tija katika sehemu yo yote ile ya kazi, hivyo ili 

Taasisi iweze kufanya kazi na kupata matokeo mazuri, haina budi 

kuajiri watumishi wenye sifa zinazohitajika na kuwaendeleza 

watumishi hao ili waweze kumudu mabadiliko mbali mbali ya 

kiteknolojia, kiuchumi, kisiasa na kijamii. Sera ya Menejimenti na Ajira 

ya mwaka 1999 ambayo ndiyo chimbuko la Sheria ya Utumishi wa 

Umma Na. 8 ya mwaka 2002 imetoa maelekezo ya namna ambavyo 

watumishi wa Umma wanaweza kuendelezwa na waajiri wao ili 

kuzijengea Taasisi za Serikali uwezo wa kiutendaji katika huduma 

zitolewazo na Serikali kupitia utumishi unaozingatia sifa na usimamizi 

unaopima matokeo ya kazi.  Kwa kuzingatia hili Tume ya Utumishi wa 

Umma imeandaa mpango wa mafunzo na kutenga bajeti kila mwaka 
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kwa ajili ya kuwaendeleza watumishi ili wawe na uwezo na ubora 

katika masuala ya Uongozi, mbinu za Utawala, stadi za kiufundi 

pamoja na moyo wa kufanya kazi kwa ushirikiano. Katika utekelezaji 

wa mpango huo Tume imewaendeleza watumishi wake 193 katika 

kipindi cha mwaka 2005/2006.  Miongoni mwa mafunzo yaliyotolewa 

na Tume kwa watumishi wake ni pamoja na mafunzo ya ukaguzi, 

ambapo kwa sasa Tume inafanya ukaguzi kwa kuwatumia watumishi 

wake wenyewe. 

 

2.0 IDADI YA WATUMISHI WALIOENDELEZWA. 
Tume imewaendeleza watumishi 193 katika mafunzo ya muda mrefu 

na mfupi katika kipindi cha mwaka 2005/2006.  Idadi ya watumishi 

waliopelekwa ktika mafunzo ya muda mrefu ni 133 kutoka katika 

Idara mbali mbali za Tume ambazo ni Idara ya Utawala, Idara ya 

Afya, Idara Utumishi Serikali, Idara ya Utumishi wa Walimu, Idara ya 

Utumishi ya Serikali za Mitaa na Idara ya Utumishi ya Uhamiaji, 

Zimamoto na Uokoaji.  

 

 
3.0 IDADI YA WADAU WALIOPATA MAFUNZO. 
Pamoja na juhudi za Tume za kuwaendeleza watumishi wake kielimu 

na ujuzi, Tume pia imekuwa ikiwaelimisha wadau wake katika warsha 

na mikutano mbalimbali ili kuimarisha zaidi uwezo wa Tume wa 

kutekeleza majukumu yake katika kipindi cha mwaka 2004/2005, 

2005/2006 na kipindi cha mwaka 2006/2007.  Katika kipindi hicho 

jumla ya wadau 1885 walielimishwa na Tume kuhusu Sheria ya 

Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, Kanuni na Taratibu zake, 
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miongozo na nyaraka mbalimbali zinazohusu masuala ya ajira na 

nidhamu. Juhudi za kufanya mafunzo hayo, zimeongeza uelewa na 

uwezo kwa wadau katika utekelezaji wa masuala ya ajira na nidhamu 

ambapo Mamlaka zimeweza kuajiri na kuchukua hatua za kinidhamu 

kwa kuzingtia Sheria, Kanuni na Taratibu zake. 

 
4.0 HITIMISHO. 

Siri ya ufanisi wa utendaji wa chombo cho chote cha Serikali [Tume 

ya Utumishi wa Umma ikiwemo] ni uwezo na ubora wa watumishi 

wake katika masuala ya uongozi, mbinu za Utawala, stadi zao za 

kiufundi pamoja na moyo wa kufanya kazi kwa ushirikiano.  Kwa hiyo 

ni muhimu kuhakikisha kwamba kila mtumishi wa sekta yo yote 

Serikalini anapata ujuzi na sifa zinazofaa na kwamba anajiendeleza 

daima kimaarifa ili kuboresha utendaji wake.  Aidha, wadau wa 

Taasisi husika ya Serikali nao pia wanahitaji kupata taarifa muhimu 

na elimu ili Taasisi inapotekeleza majukumu yake isipate shida ya 

utekelezaji wa majukumu yake na hivyo kuboresha huduma zake. 

 

Ndugu, Msomaji iwapo una maswali, maoni au ushauri tafadhali 

wasiliana nasi kwa anuani ifuatayo: 

  
Katibu, 
Ofisi ya Rais,  
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu:  022 – 2126811 – 4. 
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