
MALALAMIKO 29774 YASHUGHULIKIWA NA  
    TUME YA UTUMISHI WA UMMA. 

 
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 

 
Ndugu, Msomaji Ijumaa ya wiki iliyopita tulipata fursa ya kusoma 

Makala iliyoelezea jinsi Tume ya Utumishi wa Umma ilivyofanikiwa 

katika Utekelezaji wa jukumu la ukaguzi katika kipindi cha mwaka 

2005/2006 na 2006/2007 ambapo Mamlaka  za Ajira na Nidhamu 90 

zimekaguliwa. Mamlaka hizo ni Wizara 23, Idara 6, Mikoa 21 na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 40.  Aidha katika kipindi cha mwaka 

2007/2008, Tume ya Utumishi wa Umma inatarajia kukagua Mamlaka 

za Ajira na Nidhamu 74 ambazo ni Halmashauri 69 na Idara 5 za 

Serikali Zinazojitegmea.  Pamoja na hayo katika makala ya leo 

tutapata fursa ya kuangalia malalamiko yaliyoshughulikiwa na Tume 

katika kipindi cha 2005/2006 na 2006/2007.  Katika kipindi hicho 

jumla malalamiko 29774 yalishughulikiwa .  

 

2.0 Mfumo wa kushughulikia malalamiko 
Katika Mpango wa kimkakati wa mwaka 2005/2008, Tume ya 

Utumishi wa Umma imejiweka mfumo wa kushughulikia malalamiko 

kwa lengo la kuboresha Utumishi wa Umma na kuimarisha Utawala 

bora.  Mfumo unaotumiwa na Tume wa kutoa malalamiko ni ule wa 

kuandika barua na kuituma kwa njia ya Posta, Fax, kupiga simu, 

kuandika barua pepe au mtumishi kufika yeye mwenyewe katika Ofisi 

ya Tume ya Utumishi wa Umma Makao Makuu, Dar es Salaam, 

Mikoani na Wilayani.  Aidha, Tume ya Utumishi inashughulikia 

malalamiko kwa njia ya maonyesho.  Utaratibu huu unamwezesha 
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mtumishi au watumishi kutoa malalamiko yao ya kiutumishi.  Kupitia 

utaratibu huu Tume imepokea na kushughulikia malalamiko 29774.  

Malalamiko hayo yametoka kwa watumishi wa sekta na kada mbali 

mbali za watumishi.  Sekta hizo ni Wizara, Idara ya Utumishi wa 

Walimu na Serikali za Mitaa.  Kada zilizowasilisha malalamiko ni 

kada za Walimu, Maafisa Watendaji wa Kata, Wanasheria, Maafisa 

Mifugo, Wakaguzi wa Ndani, Afisa Ardhi, Wahasibu na Wakurugenzi.  

Watumishi hao walilalamika kwa madai kuwa hawakutendwa haki, 

hawakuridhika na maslahi au maamuzi ambayo hayakuzingtia 

Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Utumishi wa Umma.  

Mamlaka za Ajira na Nidhamu zinapaswa kutekeleza majukumu yake 

kwa Mujibu wa Sheria na Kanuni ili kutenda haki na hatimaye 

kuboresha Utumishi wa Umma.  Baadhi ya malalamiko 

yaliyopokelewa ni ya kawaida na mengine ni ya watumishi 

kutofahamu Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Utumishi 

ambapo wahusika walielekezwa njia sahihi za kufuata ili kupata 

ufumbuzi wa malalamiko yao. 

 

4.0 HITIMISHO. 

Mtumishi au watumishi hulalamika kutokana na kutotendewa haki au 

kutoridhishwa na maamuzi au kwa kutofahamu Sheria, Kanuni na 

Taratibu zake. Mamlaka za Ajira zinapaswa kuzingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu zake katika uendeshaji wa masuala ya Ajira na 

Nidhamu.  Aidha, watumishi nao wanapaswa pia kuzingatia Sheria na 

kuchukua juhudi za kusoma na kuelewa Sheria hizo. 
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Ndugu, Msomaji iwapo una maoni au maswali au malalamiko 

tafadhali wasiliana nasi kwa anuani ifuatayo: 

 
Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM. 
 
SIMU: 022 – 2126811 – 4. 


