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DIBAJI

Tume ya Utumishi wa Umma ina jukumu la  kuhakikisha kuwa 

usimamizi wa rasilimali watu unainufaisha sekta ya Utumishi 

wa Umma kwa kufanikisha upatikanaji wa huduma bora na 

sahihi. Utekelezaji wa jukumu hili unafanyika kama ifuatavyo:

• Kufanya ukaguzi katika mamlaka za ajira na nidhamu ili 

kuona kama mamlaka hizo zinazingatia sheria, kanuni, 

taratibu, miongozo na nyaraka mbali mbali zinazotolewa 

na serikali katika kuajiri na kuchukua hatua za kinidhamu 

katika utumishi wa umma 

• Kuandaa na kutoa miongozo kuhusu masuala ya ajira 

na nidhamu kwa ajili ya mamlaka za ajira na nidhamu ili 

kuwezesha utekelezaji wa masuala ya ajira na nidhamu 

• Kutoa maamuzi ya haki  na usawa juu ya rufaa 

zinazowasilishwa Tume kupinga maamuzi ya kinidhamu 

yaliyofikiwa na mamlaka za nidhamu katika utumishi wa 

umma.

• Kutoa mafunzo na ufafanuzi wa miongozo inayotolewa 

na Tume kwa mamlaka za ajira na nidhamu na wadau 

wengine wa Tume 
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• Kushiriki katika kamati za ajira ili kuhakikisha kuwa taratibu 

na kanuni zinazohusu ajira zinatekelezwa ipasavyo.

Ili kazi hii iweze kufanikiwa na kuwezesha upatikanaji wa  

huduma bora kwa wananchi Tume inajenga na kuimarisha 

uelewa wa sheria, kanuni na taratibu zake kwa kutumia mbinu 

mbali mbali ili mamlaka za ajira na nidhamu ziweze kuzingatia 

kikamilifu sheria, kanuni na taratibu zake katika kusimamia 

rasilimali watu. Miongoni mwa mbinu hizo ni pamoja na 

vipeperushi, majarida, semina na vijitabu. Kwa mara hii Tume 

imeandaa Kijitabu “Ifahamu Tume ya Utumishi wa Umma” 

ambacho kinaelezea kwa kifupi mambo ya msingi ya Tume 

kama vile kuanzishwa na majukumu yake, sifa kama jambo 

la msingi katika ajira yoyote, uzingatiaji wa kanuni na taratibu 

katika utekelezaji wa masuala ya nidhamu na rufaa katika 

utumishi wa umma. Kijitabu hiki kimeelezea mambo hayo 

kwa kutumia viponzo ili kujenga mazingira ya kumrahisishia 

msomaji kupata ujumbe au uelewa.  
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1.0 KUANZISHWA KWA TUME YA 
UTUMISHI WA UMMA

Tume ya Utumishi wa Umma ni Idara ya Serikali inayojitegemea 

chini ya Ofisi ya Rais. Ilianzishwa kwa Sheria ya Utumishi wa 

Umma Na. 8 ya mwaka 2002. Tume iliundwa ili kuboresha 

Utumishi wa Umma kwa kuhakikisha kuwa Utumishi wa Umma 

ni mmoja na kuwa watumishi wote wana taratibu za usimamizi, 

hadhi, haki na maslahi yanayofanana. Jukumu la Tume ya 

Utumishi wa Umma ni kuhakikisha kuwa masuala yote ya 
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kiutumishi yanaendeshwa kwa haki na usawa na yanalenga 

katika utendaji wenye malengo maalum. 

2.0 DIRA NA DHAMIRI YA TUME YA 
UTUMISHI WA UMMA 

Dira ya Tume ni Kuwa mfano wa kuigwa katika Afrika 
kwa kuhimiza masuala ya ubora, uwajibikaji na uadilifu 
katika Utumishi wa Umma.
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Aidha, Dhamiri ya Tume ni Kuhakikisha kuwa Utumishi 
wa Umma unatoa huduma bora kwa Watanzania kwa 
kuwezesha, kufuatilia na kutathimini shughuli za 
Usimamizi wa Rasilimali watu unaozingatia sifa na uwezo 
na kushughulikia rufaa na malalamiko kwa kuwatumia 
watumishi wenye uwezo mzuri kitaaluma.

3.0 MUUNDO WA TUME

Muundo wa Tume ya Utumishi wa Umma utakuwa kama 

ifuatavyo: 

3.1 Wajumbe 
Kwa mujibu wa kifungu cha 9(1) cha Sheria ya Utumishi wa 

Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kinaelezea kuhusu kuanzishwa 

kwa Tume ya Utumishi wa Umma ambayo itaundwa na 

Mwenyekiti na wajumbe wasiozidi 6 ambao watateuliwa na Rais. 

Aidha kwa mujibu wa kifungu cha 14(1) cha Sheria ya Utumishi 

wa Umma, Tume itakuwa na Katibu ambaye pia atateuliwa na 

Rais. Katibu ndiye Mtendaji Mkuu na Afisa Mhasibu. 
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3.2 Idara 
Kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 

2002 kifungu cha 15(1) Tume ina Idara tano (5) ambazo 

zinaongozwa na Manaibu Katibu. Idara hizo ni:-

• Idara ya Utumishi wa Afya.

• Idara ya Utumishi wa Uhamiaji, Zimamoto na Uokoaji.

• Idara ya Utumishi wa Serikali za Mitaa.

• Idara ya Utumishi Serikalini.

• Idara ya Utumishi wa Walimu. Idara hii ina ofisi za 

Mikoa na Wilaya

3.3 Kurugenzi ya Utawala na Utumishi
Kurugenzi hii ambayo inaongozwa na Mkurugenzi, ina vitengo 

vya Uhasibu, Ukaguzi wa Ndani, Sheria, Habari na Teknolojia, 

Habari na Mawasiliano. 
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4.0 MAJUKUMU YA TUME
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• Kuhakikisha kuwa Taratibu za Uendeshaji za Utumishi 

wa makundi mbalimbali zinatayarishwa na kutumika 

ipasavyo;

• Kuandaa na kupitia miongozo kuhusu sifa 

zitakazotumika katika masuala ya ajira na upandishaji 

vyeo;

• Kuzisaidia Mamlaka za Ajira katika kufanikisha tathmini 



zitokanazo na utendaji;

• Kupokea na kushughulikia rufaa za mashauri 

yaliyotolewa maamuzi na Mamlaka za Nidhamu 

isipokuwa Mamlaka ya Katibu Mkuu Kiongozi;

• Kushughulikia ajira, upandishaji vyeo, nidhamu na 

usajili wa walimu;

• Kuwezesha, kufuatilia na kutathmini utendaji kazi 

wenye kuzingatia matokeo katika Utumishi wa 

Umma.
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5.0  AJIRA KATIKA UTUMISHI WA 
UMMA   

    
5.1 Ajira

Ajira katika Utumishi wa Umma itazingatia sifa, haitakuwa na 

upendeleo, ukabila, udini wala rushwa.
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5.2 Kupandishwa cheo 

Utaratibu wa kupandisha cheo katika Utumishi wa Umma 

utazingatia 

• Sifa

• Nafasi wazi ya kazi 

• Uwepo wa fedha za kulipa mishahara

• Utendaji bora wa kazi
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6.0 NIDHAMU KATIKA UTUMISHI WA 
UMMA 

6.1 Taratibu katika kuendesha mashauri ya 
nidhamu 

Katika kuendesha mashauri ya nidhamu, mamlaka za 

nidhamu zinapaswa kuzingatia taratibu zifuatazo: 

• Kufanya uchunguzi wa awali ili kubaini iwapo kuna haja 

ya kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mtumishi 

• Kutoa notisi na hati ya mashtaka iliyosainiwa na 

mamlaka ya nidhamu 
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• Kuunda kamati ya uchunguzi endapo mtumishi hajakiri 

kosa. 

• Kutoa uamuzi wa shauri ndani ya siku 30 baada ya 

kupokea taarifa ya kamati ya uchunguzi

• Kumjulisha mtumishi haki yake, muda na mahali pa 

kukata rufaa.

7.0 RUFAA  

7.1 Mamlaka za rufaa 

Mtumishi anayo haki ya kukata rufaa kwa mamlaka husika 
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ya rufaa. Hali kadhalika mamlaka ya nidhamu ina haki 

pia ya kukata rufaa kwa mamlaka husika ya rufaa kama 

ifuatavyo:-

i) Rais
 Rais ni mamlaka ya rufaa kwa uamuzi wa Tume ya 

Utumishi wa Umma na wa Katibu Mkuu Kiongozi.

ii) Tume ya Utumishi wa Umma
 Kwa upande wa watumishi ambao mamlaka zao za 

nidhamu ni Waziri Mwenye Dhamana ya Serkali za 

Mitaa, Katibu Mkuu, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

Mkuu wa Idara inayojitegemea, Katibu Tawala wa 

Mkoa, Mkurugenzi wa Uhamiaji au Kamishna wa  

Zimamoto na Uokoaji, watakata rufaa zao Tume ya 

Utumishi wa Umma. 

iii) Walimu
 Kwa upande wa walimu mamlaka za rufaa zitakuwa 

kama ifuatavyo: 

• Kamati ya Wilaya kwa uamuzi uliofanywa na 

Mkuu wa Shule au Chuo 
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• Kamati ya Mkoa kwa Uamuzi uliofanywa na 

kamati ya Wilaya

• Idara ya Utumishi wa Walimu (TSD) Makao 

Makuu kwa uamuzi wa Kamati ya Mkoa

• Tume ya Utumishi wa Umma kwa uamuzi 

uliofanywa na Idara ya Utumishi wa Walimu 

• Rais kwa uamuzi uliofanywa na Tume ya 

Utumishi wa Umma

iv) Watumishi wa Kawaida (Operational 
Service) 

 Kwa upande wa watumishi wa kawaida, utaratibu wao 

wa kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa mamlaka zao za 

nidhamu utazingatia Sheria ya Mahusiano Kazini Na. 

6 ya mwaka 2004. 

7.2 Taratibu za kukata rufaa  

Endapo mtumishi ataona hakutendewa haki na mamlaka 

yake ya nidhamu basi atakata rufaa kwa mamlaka ya rufaa 

inayohusika katika kipindi kisichozidi siku 45 tangu apokee 
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barua ya uamuzi na kupeleka nakala ya rufaa yake kwa 

mamlaka yake ya nidhamu. 
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