
HATUA MUHIMU ZA KUZINGATIA WAKATI  
 WA  KUTEKELEZA JUKUMU LA KUAJIRI KATIKA 

UTUMISHI WA UMMA  
 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 

1. Kila jambo au kazi yo yote ile ina taratibu zake za 

kuitekeleza.  Masuala ya ajira yana taratibu zake pia 

ambapo watu wote waliopewa mamlaka ya kuajiri 

wanapaswa kuzizingatia.  Lengo kubwa la kuwa na 

taratibu mahali popote pale ni kuweka na kuimarisha 

nidhamu katika masuala ya ajira.  Mwaka, 2002 Serikali 

ilipitisha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ili 

kushughulikia pamoja na mambo mengine suala la ajira.  

Ili sheria hii iweze kutekelezwa, mwaka 2003 Serikali pia 

ilipitisha Kanuni za Utumishi wa Umma ambapo katika 

sehemu ya pili ya kanuni hizo taratibu za ajira 

zimeainishwa ili mamlaka za ajira au waajiri waweze 

kuzitumia wakati wa kutekeleza masuala ya ajira. 

 

2. Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 imetoa madaraka ya 

kushughulikia masuala ya ajira kwa mamlaka mbali 

mbali za ajira Serikalini.  Mamlaka zilizopewa mamlaka 

hayo ni Rais, Makatibu Wakuu, Wakuu wa Idara 

Zinazojitgmea, Makatibu Tawala wa Mikoa, Mkurugenzi 

wa Uhamiaji, Kamishna wa Zimamoto na Uokoaji na 

Idara ya Utumishi wa Walimu, Tume ya Utumishi wa 
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Umma.  Mamlaka hizi zinapaswa kuzingatia taratibu za 

ajira zilizoainishwa hapa chini. 

 

2.1 Kujaza nafasi wazi. 

Kila panapotokea nafasi wazi katika utumishi wa 

umma nafasi hiyo inapaswa kujazwa lakini kwa 

kuzingatia yafuatayo: 

� Kupata kibali cha ajira kutoka kwa Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma  

� Kuitangaza nafasi wazi ya kazi katika 

magazeti[Kiingereza, Kiswahili] yenye 

kusomwa zaidi nchini. Nafasi wazi 

iliyoainishwa lazima izingatie miundo ya 

maendeleo ya utumishi ya kada husika, haiba, 

elimu na taaluma katika fani ya nafasi husika.  

Tangazo halitakiwa kubagua jinsia wala uwezo 

wa kimaumbile. 

� Kuwepo kwa orodha ya waombaji wote wa kazi  

zilizotangazwa na orodha ya waombaji wenye 

sifa walioteuliwa kusailiwa. 

� Kuwepo kwa masuali ya usaili na utaratibu wa 

kutoa alama. 

� Kuwasilisha matokeo ya usaili kwa mamlaka 

ya ajira ili iweze kutoa uamuzi. 
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2.2 Kukamilisha taratibu za ajira. 

� Mamlaka ya ajira au mwajiri atazingatia aina 

ya ajira zilizopo katika utumishi wa umma 

ambazo ni Ajira ya kudumu na Malipo ya 

Pensheni, Masharti ya Mfuko wa Akiba ya 

Serikali za Mitaa, Mikataba na Ajira ya 

Kawaida. 

� Umri wa chini wa kuajiriwa kwa Masharti ya 

Kudumu ni miaka 18 na wa juu kabisa ni 

miaka 45.  Aidha, umri wa kuajiriwa kwa 

Mkataba ni miaka ni kuanzia 46 – 60. 

� Mtumishi wa Umma atastahili malipo ya 

Pensheni endapo atakuwa na utumishi wa 

miaka 15 au zaidi. 

� Umri wa kustaafu kwa hiari ni miaka 55 na 

kwa lazima miaka 60 kwa Mujibu wa Sheria ya 

Hitimisho la kazi katika Utumishi wa Umma 

Na. 2 ya mwaka 1999. 

� Watakaoajiriwa kazini ni wale watakaothibitika 

kuwa na afya njema.  Hii ni kwa Mujibu wa 

Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 Kanuni 

12 [3] – [5]. 

 

2.3 Asiyeruhusiwa kuajiriwa katika utumishi wa 

umma.  
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Kanuni na. 17 inaainisha wale ambao 

hawaruhusiwi kuajiriwa kama ifuatavyo: 

� Aliyewahi kupatikana na kosa la jinai au 

kufukuzwa kazi katika Utumishi wa Umma. 

� Aliyeondolewa kazini kwa kustaafishwa kwa 

manufaa ya umma au kupunguzwa kazini. 

� Aliyethibitika kuwa hana akili. 

� Asiye kuwa raia wa Tanzania isipokuwa kama 

amepata kibali cha ajira kutoka kwa Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma. 

� Hana sifa zilizopo kwenye miundo ya 

utumishi. 

 

3.0 Uzingatiaji wa taratibu za ajira utaiwezesha Serikali 

kupata watumishi wenye sifa ambao watajituma 

kutekeleza kazi zao vizuri na hivyo kuchangia 

katika juhudi za kukuza uchumi wa nchi.  Wito 

unatolewa kwa mamlaka zote za ajira katika 

Utumishi wa Umma kuzingatia Sheria ya Utumishi 

wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 ili kuweza kufikia 

azma hiyo. 

 

Ndugu Msomaji, 

Iwapo una maoni/ushauri/masuali tafadhali tuandikie. 
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Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
S.L.P. 9143, 
DAR ES SALAAM. 
 

 

Au Piga Simu: 022 – 2126811 – 4. 

 


